Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Hi, vậy chỉ xã bỏ nhớt cũ, châm thêm nhớt mới vào, vậy thôi hả Bác Tamtany? Mình có cần nổ máy cho nóng trước khi xả kg vậy Bác?
Trước khi xả nhớt cần nổ máy cho đến khi kim nhiệt lên hết cỡ rồi tắt máy chờ khoảng 5-10 phút cho nhớt hồi về cạc-te. Sau đó mở nắp châm nhớt (cho thông hơi) rồi mới mở ốc xả nhớt.

Nếu không thay lọc nhớt thì lượng nhớt là khoảng 5.5 lít. Còn nếu thay lọc nhớt thì lượng nhớt châm vào là khoảng 5.8 lít. Tốt nhất là vẫn dùng cây thăm nhớt để kiểm tra. Mức nhớt phải nằm giữa vạch L và F trên cây thăm nhớt. Không được vượt quá vạch F.

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng C
22/10/13
614
301
63
Trước khi xả nhớt cần nổ máy cho đến khi kim nhiệt lên hết cỡ rồi tắt máy chờ khoảng 5-10 phút cho nhớt hồi về cạc-te. Sau đó mở nắp châm nhớt (cho thông hơi) rồi mới mở ốc xả nhớt.

Nếu không thay lọc nhớt thì lượng nhớt là khoảng 5.5 lít. Còn nếu thay lọc nhớt thì lượng nhớt châm vào là khoảng 5.8 lít. Tốt nhất là vẫn dùng cây thăm nhớt để kiểm tra. Mức nhớt phải nằm giữa vạch L và F trên cây thăm nhớt. Không được vượt quá vạch F.
Cám ơn thông tin của Thầy, hồi chiều em đi mua nhớt mà chỉ còn 1 bình 4 lít, chủ hẹn em chiều mai có. Castrol Magnatec nơi em ở hàng hiếm, ít ai xài. Khuya mai lại đi Sì Phố nữa, thay nhớt mới cho xe êm hơn. Công nhận Pre của em dạo này đi Sì Gòn liên tục, thương quá chừng luôn.

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Cám ơn thông tin của Thầy, hồi chiều em đi mua nhớt mà chỉ còn 1 bình 4 lít, chủ hẹn em chiều mai có. Castrol Magnatec nơi em ở hàng hiếm, ít ai xài. Khuya mai lại đi Sì Phố nữa, thay nhớt mới cho xe êm hơn. Công nhận Pre của em dạo này đi Sì Gòn liên tục, thương quá chừng luôn.
Nếu không có Castrol Magnatec thì Thầy mua hiệu khác cũng được mà - Caltex, Motul, Shell, Total ... Thông số 10W-40, 15W-40.

Cứ 5.000 km thay một lần thì nhớt nào cũng tốt Thầy ơi.

Hạng C
22/10/13
614
301
63
Nếu không có Castrol Magnatec thì Thầy mua hiệu khác cũng được mà - Caltex, Motul, Shell, Total ... Thông số 10W-40, 15W-40.

Cứ 5.000 km thay một lần thì nhớt nào cũng tốt Thầy ơi.

Dạ, em đặt mua luôn rồi, chiều mai lấy về thay, khuya 2h lên Sì Phố, nghe ông chủ nói nhớt này xịn thay thử cho biết, xem xe có bốc hơn chút nào kg, xe em hơi bị lì, qua tốc độ 40km/h đi nhẹ hơn, hihi.

Hạng C
22/10/13
614
301
63
Ở dưới ghế tài có hai cổng châm nhớt, nếu châm nhớt máy mình sẽ châm cổng đằng trước Engine oil phải kg các Bác? Cái lỗ nhỏ quá, chắc phải tìm mua cái quặng đít dài mới châm được quá.

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Ở dưới ghế tài có hai cổng châm nhớt, nếu châm nhớt máy mình sẽ châm cổng đằng trước Engine oil phải kg các Bác? Cái lỗ nhỏ quá, chắc phải tìm mua cái quặng đít dài mới châm được quá.

Báo động ... Báo động!!!

Chỗ châm nhớt máy là cái nắp màu đen, phải vặn ngược chiều kim đồng hồ mới lấy ra được.
Lỗ châm nhớt bự chà bá chứ không nhỏ đâu Thầy. Coi bộ Thầy chuẩn bị châm nhớt vào lỗ cây thăm nhớt máy thì phải!

Trong hình là cái nắp màu đen ngoài bìa bên thay trái:

Túm cái váy lại thì trong hình dưới đây:

Từ trái sang phải:
- Nắp màu đen: châm nhớt máy
- Nắp màu màu vàng: thăm nhớt máy.
- Nắp màu đỏ: thăm nhớt và châm nhớt hộp số

Giải phẩu bên trong chỗ nắp châm nhớt và nắp thăm nhớt:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/10/13
614
301
63
Báo động ... Báo động!!!

Chỗ châm nhớt máy là cái nắp màu đen, phải vặn ngược chiều kim đồng hồ mới lấy ra được.
Lỗ châm nhớt bự chà bá chứ không nhỏ đâu Thầy. Coi bộ Thầy chuẩn bị châm nhớt vào lỗ cây thăm nhớt máy thì phải!

Trong hình là cái nắp màu đen ngoài bìa bên thay trái:

Túm cái váy lại thì trong hình dưới đây:

Từ trái sang phải:
- Nắp màu đen: châm nhớt máy
- Nắp màu màu vàng: thăm nhớt máy.
- Nắp màu đỏ: thăm nhớt và châm nhớt hộp số

Giải phẩu bên trong chỗ nắp châm nhớt và nắp thăm nhớt:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Đúng là đáng báo động thật, em định châm vào cái nắp màu vàng ấy, chắc chết.
Thầy đoán y như "THẦN" vậy, sao Thầy biết em định châm vào chỗ thăm nhớt máy vậy, hú hồn cho em, em gà mờ thứ thiệt.
Em cũng định trước khi châm nhớt sẽ gọi hỏi Thầy trước, cho chắc ăn.
Cảm ơn Thầy rất nhiều nhé.