Hạng B1
25/11/12
67
150
33
Saigon
Ha Sonata nói:
phieubat285 nói:
tình hình là chiều qua trên đường Lê Hồng Phong hướng đi về quận 5 , em thấy có 1 bác inova quay đầu xe tại ngã 4 lê hồng phong và trần phú để đi về hướng 3/2 lại thì bị 2 anh xxx chạy sau lên thổi vào , em thấy ở đây không có biển cấm quay đầu mà ta ? mà em thấy bác inova không có cán lên vạch người đi bộ nhé .
Giao lộ này gần khu em, tại góc có CAP4Q5
Câu chuyện "chiếc xe inova quay đầu bị CSGT đuổi theo, thổi dừng xe KT" bác chủ chỉ thấy mỗi hiện tượng, không biết họ nói với nhau điều gì, lỗi ?....cho nên em không bàn.
Câu hỏi của bài này xin đáp là nói chung được phép quay đầu xe ở giao lộ.:cool:
Em cũng nghĩ như bác. Nếu không là lỗi cán vạch đi bộ, vạch liền,quên mở signal, seat belt, thì có thể do vi phạm nào trước phút đó.

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Túm lại tại giao lộ không có biển cấm quay đầu thì quay thoải con gà mái, nhưng cấm cán vạch liền và vạch người đi bộ

Hạng B2
13/3/09
251
109
43
inmylife9999 nói:
3. Trong khu dận cư, người lái xe chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
-----------------
Vậy thì sai chỗ nào nhỉ ?
Bác nói hoàn toàn chính xác luật GTĐB đã quy định như vậy, nhưng phải chú ý là không được cán lên vạch người đi bộ, không có biển cắm quay đầu, quẹo trái.

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Chắc thấy biển số tỉnh nên mấy ảnh dừng xe lại chào hỏi làm quen thoai.

Hạng B2
18/10/10
442
174
43
46
HCMC
HMG nói:
Túm lại tại giao lộ không có biển cấm quay đầu thì quay thoải con gà mái, nhưng cấm cán vạch liền và vạch người đi bộ

Và không cấm rẽ trái nữa chứ bác.

Hạng D
8/3/13
1.156
13.966
113
tranthienminh nói:
Không cán vạch sơn kẻ đường dành cho người đi bộ, nhưng bác chủ chưa nói rõ là lái xe quay đầu đước hay sau vạch sơn kẻ đường dành cho người đi bộ. Vì ngã tư nà rất rộng, không có dãi phân cách cứng nên nhiều lái xe quay đầu trước khi đến vạch sơn dành cho người đi bộ. Và em dự rằng phân làn đường ở đây là vạch liền nên mới bị dừng xe.
Còn trường hợp thứ 2 là không vi phạm vì hết mà bị dừng xe thì các bác tự hình dung vậy. Chắc là....kiểm tra hành chính thôi
Em mạnh dạn hỏi cái, không rõ có bắt buộc phải quay đầu sau vạch dành cho người đi bộ không ạ?
Hồi học thì thầy bảo phải đến giữa giao lộ mới chuyển hướng/quay đầu nhưng em đi ở khúc Nam Kỳ Khởi Nghĩa + Lý Chính Thắng (từ trung tâm về sân bay) thì cái vạch đi bộ ở trên vạch dừng cả đoạn (đủ để quay đầu). Em thường xuyên quay đầu DƯỚI vạch đi bộ, lúc có cả mấy anh Cảnh sát cũng không thấy nói gì.

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
Vấn đề mơ hồ....khó trả lời chính xác....cũng có khi lúc đó đèn đỏ mà hắn quay đầu thì bị vịn cũng phải...???