Hạng B2
26/6/12
482
54
43
Hóc Môn, TPHCM
PhuongNam0304 nói:
hoangtan1312 nói:
e đi đêm đường 14 chỉ thấy nhá đèn để nhắc xe ngược chiều hạ cốt, ko biết ai nói xe tải mất dạy chứ riêng e thấy các bác tài chạy tải tuyến này cực kỳ lịch sự và nhã nhặn, hơn hẳn mấy tài chạy xe nhỏ, thấy tải để pha, e kéo giữ pha chừng 2s rồi thả là tự động họ biết là đang làm chói mắt mình nên hạ cốt liền, khi lại gần nhau cách chừng 5m thì đá pha nhanh 1 cái để cảm ơn là họ hiểu và đá chào lại liền.

Nhiều ông nội chạy SUV với pickup bang ầm ầm, pha thì để suốt, đá kiểu gì cũng ko hiểu hoặc lỳ ko chịu hạ, bắt nạt xe thấp, thiếu ý thức vô cùng.
Cái này chính xác nà!
Em đang thắc mắc là chạy sau các xe tải, xe khách thì có thể khỏi hạ pha không các Bác? Vì em nghĩ các Bác tài này sẽ biết cách chỉnh kính hậu 2 bên để không bị chói.

Nhiều xe xịn thì ok, chứ như xe... đời cô lựu thì toàn chỉnh cơm không àh bác, tội người ta, chạy sau người ta, người ta dẫn đường mình chạy thì pha làm chi bác?!

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Có thể nhiều bác không tin, nhưng thực tế không phải ai lái xe, ngay lập tức cũng biết sử dụng "thành thạo" chức năng của tất cả nút, chốt trên xe, nhất là những người biết lái nhưng ít lái, hoặc mới lái, thuê xe tự lái, không quen xe, v.v. rất nhiều lý do, mặc dầu có học, thi lấy bằng đàng hoàng..có người leo lên, thậm chí đến lúc cần không biết đèn chiếu xa, chiếu gần, gạt nước trước, gạt nước sau chổ nào bật ra sao, nắp bình nhiên liệu mở thế nào, đó là chưa nói trời lạnh, sương đóng mờ kính lái, không biết làm thế nào, cứ lấy khăn lau, chút rồi lại mờ tiếp...hoặc đến khi chế nhiên liệu, có khi không biết đổ xăng hay dầu..hehe.. Vì vậy, trước khi cầm vô lăng, nhất là một xe chưa quen thì phải dành vài phút làm quen hết các nút, các chốt, tính năng trên xe...
Quan trọng là nếu không biết thì đừng cố tỏ vẻ mình đã biết, phải tìm hiểu, hỏi cho rỏ, vì đến khi cần mà không biết rất dễ lúng túng..và gây ra những sai sót đáng tiếc.

Last edited by a moderator:
o0o confirmed
Hạng C
5/6/10
808
119
43
33
HCM
hoangtan1312 nói:
o0o nói:
Em có ý tưởng này
sao anh em OSers mình không lập ra tín hiệu bằng cách nháy đèn nhỉ?
Biết đâu mình lại gặp nhau và giúp nhau

đừng có "thấy ĐÈN quên ĐƯỜNG" là mệt đó bác ui :)

nếu quên đường thì nhờ bác cho em thuê chiếc SUPER PUMA thay o tô để khỏi phải nháy đèn...

Hạng B2
10/5/09
480
22
18
Sài Gòn
kissintran nói:
PhuongNam0304 nói:
hoangtan1312 nói:
e đi đêm đường 14 chỉ thấy nhá đèn để nhắc xe ngược chiều hạ cốt, ko biết ai nói xe tải mất dạy chứ riêng e thấy các bác tài chạy tải tuyến này cực kỳ lịch sự và nhã nhặn, hơn hẳn mấy tài chạy xe nhỏ, thấy tải để pha, e kéo giữ pha chừng 2s rồi thả là tự động họ biết là đang làm chói mắt mình nên hạ cốt liền, khi lại gần nhau cách chừng 5m thì đá pha nhanh 1 cái để cảm ơn là họ hiểu và đá chào lại liền.

Nhiều ông nội chạy SUV với pickup bang ầm ầm, pha thì để suốt, đá kiểu gì cũng ko hiểu hoặc lỳ ko chịu hạ, bắt nạt xe thấp, thiếu ý thức vô cùng.
Cái này chính xác nà!
Em đang thắc mắc là chạy sau các xe tải, xe khách thì có thể khỏi hạ pha không các Bác? Vì em nghĩ các Bác tài này sẽ biết cách chỉnh kính hậu 2 bên để không bị chói.

Nhiều xe xịn thì ok, chứ như xe... đời cô lựu thì toàn chỉnh cơm không àh bác, tội người ta, chạy sau người ta, người ta dẫn đường mình chạy thì pha làm chi bác?!
Em nghĩ các xe này thì đã có thùng xe che rồi và vị trí ngồi của tài cũng khá cao nên khó chói, hơn nữa khi chạy em không bám đít xe nên đôi khi cũng cần pha đèn chút cho rõ mặt đường. Có Bác nào từng cầm lái các xe này chưa ạ?

Hạng B2
17/5/13
406
676
93
E chạy ngoài quốc lộ, gặp xe ngược chiều rọi pha, nhá pha 1-2 cái làm các bác tưởng hỏi có xxx phía trước không, thiệt không biết làm sao? Giương pha lên thi với mấy bác đó thì mình không muốn!

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
50
Em thấy oser mình khi đi ra đường mang theo cái bộ đàm để tào lao với nhau là dể nhất. Khỏi hỏi đèn chi cho mệt. Xe em lúc nào cũng để bộ đàm chế độ ON, sau đuôi là website otosaigon có phản quang. Kính lái cũng có logo cho ae dễ nhìn ra nhau. Còn các bác có bộ đàm mà a nhô là em bắt được tín hiệu ngay.

Hạng B2
22/3/13
375
245
63
Neu di tren dga bac gap xxx, ma bac muon bao' cho xe chay nguoc chieu thi khi dang chay bac buong 2 tay ra, vắt chéo 2 tay lại tạo thành chữ X la bac tai ben kia hieu a! :))... Em đùa chút ngày đầu xuân.. Hihi

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
PhuongNam0304 nói:
Em nghĩ các xe này thì đã có thùng xe che rồi và vị trí ngồi của tài cũng khá cao nên khó chói, hơn nữa khi chạy em không bám đít xe nên đôi khi cũng cần pha đèn chút cho rõ mặt đường. Có Bác nào từng cầm lái các xe này chưa ạ?

vẫn chói như thường bác à, vì bác tài xe tải nhìn qua kiếng hậu thì cũng giống như nhìn trực tiếp xe đối diện ngược chiều thôi, không có gì khác nhau cả, hơn nữa thiết kế của chùm ánh sáng pha là phân kỳ nên sẽ có tia sáng chiếu hướng chếch lên trên và rọi thẳng vào gương hậu xe trước bất kể là xe gì.

còn chạy núp sau đuôi các bác thì có thể pha bị che khuất nên sẽ không thấy là điều đương nhiên bác à, tốt nhất bác đá nhanh xem đường rồi hạ xuống thôi. để lâu nhiều người tưởng mình gây sự là có coi chừng bị ép xe đó.

Hạng D
2/2/12
1.080
1.472
113
Mars
Em đi QL thấy nhá đèn ầm ầm, em hok bít zụ này nên im luôn. Haha

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
Em đi đêm chỉ đá đèn coi tài xế đối diện còn thức ko :D. Đá mà ko thấy đá lại thì em né, vì khả năng là tài xế đó đang ngủ gục..