Hạng B2
26/7/07
276
196
43
Ngày thứ 2: Phan Thiết - Tuy Hòa

Sau một đêm ngủ ngon giấc ở thành phố biển, sáng dậy vươn vai, đánh xe lượn một vòng thành phố, đi uống cafe. Sáng chủ nhật, quán nào cũng đông nghịt (trong ảnh là một bàn cafe gần hồ nước, không phải bàn bọn em). Nghe nói có nhiều bác về Phan Thiết mở quán cafe trúng lắm.

Sao không lập đàn Na mập cho dzui nhỉ?

Trưa ra Mũi Né ăn nhẹ rồi khởi hành đi Tuy Hòa.

Quán ăn ngon, rẻ, chủ quán nhiệt tình tư vấn đường đi ra quốc lộ 1A, theo lời chỉ dẫn của anh thì cứ đi đại lộ mới mở, cứ đạp lút ga vì chẳng ai bắn tốc độ đâu.

Chiều đến Nha Trang uống cafe rồi ăn tối.

Ăn xong khởi hành đi Tuy Hòa, đến Vạn Ninh thì đường 1 sửa, bọn em tìm đường khác để đi, theo sự chỉ dẫn của google map, tuy nhiên lúc tìm đường để nhập trở lại với quốc lộ 1 thì đi nhầm đường, hóa ra có 2 con đường song song nhau rất gần, 1 đường cụt, còn 1 đường ra được ql1, quá gần nhau nên nhìn trên google map tưởng mình đi đúng, phải hỏi dân bản xứ mới tìm ra được đường đi.

Tối đến Tuy Hòa, nghỉ lại khách sạn ở đường Hùng Vương, chuẩn bị mai đi Đà Nẵng. Khách sạn ở Tuy Hòa rẻ, chất lượng khá ổn, có thể trả tiền bằng thẻ tín dụng.

• Like
Reactions: nhakhanh
Hạng B2
26/7/07
276
196
43
Bữa nào offline cafe đi các bác nhỉ? mừng topic mở được 1 năm rồi :D

Em tiếp tục post ảnh hành trình xuyên việt, chuyến này em đi lên tận Hà Giang.

Ngày thứ 3: Tuy Hòa - Đà Nẵng.

Tuy Hòa không có gì đặc sắc, biển xấu, ở đây được cái khách sạn, ăn uống dịch vụ rẻ, ở khách sạn 300k/đêm là quá ổn, bao ăn sáng: bún hoặc cơm tấm. Trước đây em đã 2 lần ngủ lại Tuy Hòa, một lần ở khách sạn Công đoàn, giá 320k nhưng phòng ốc quá tệ, được cái phòng view biển.

Có nhiều người thắc mắc tại sao lại thu phí chuẩn bị xây hầm đèo Cả, trong khi hầm thì chưa có, giá vé bây giờ tăng lên 15k/vé so với 10k/vé năm ngoái. Em đi cả chặng đường Phú Yên mới thấy cả tỉnh có duy nhất 1 trạm thu phí, bởi vậy em cũng vui vẻ đóng góp cho tỉnh để họ có tiền xây hầm. Năm nay, cầu Đà Rằng đã làm xong, cách đây mấy năm em đi qua Phú Yên vẫn phải chạy cầu cũ.

9h sáng em tới Quy Nhơn uống cafe sáng ở quán Xưa và Nay, quán nằm sát bờ biển, phần chính của quán là một ngôi nhà gỗ mang từ Hội An về, nghe nói được làm từ thế kỷ 19.

Biển Quy Nhơn

Cafe sáng xong, em chạy qua cầu Thị Nại, đây là cầu vượt biển dài nhất Việt Nam. Đây là một địa danh nổi tiếng trong lịch sử. Đã nhiều lần quân Đại Việt đổ bộ vào Thị Nại khi tấn công Chăm Pa, năm 1471 vua Lê Thánh Tôn đã vào tới đây và chiến thắng. Mấy trăm năm sau, một trận thủy chiến ác liệt đã diễn ra ở Thị Nại giữa thủy quân Tây Sơn và thủy quân của vua Gia Long, quân Tây Sơn thua trận, hạm đội bị tiêu diệt. Gần đây người ta vẫn tìm được một số khẩu pháo từ trận chiến Thị Nại năm 1801.

Cầu Thị Nại

Trên cầu Thị Nại, nhìn về phía xa xa là thành phố Quy Nhơn

Qua cầu Thị Nại là đường tới khu kinh tế Nhơn Hội, đường vắng và rất đẹp

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Hay quá bác rocketqueen ơi, chúc bác và cả nhà tiếp tục cuộc hành trình thật vui, thật mạnh khỏe, thật nhiều ảnh đẹp cho a e du lịch ké, khà khà.

Hạng B2
26/7/07
276
196
43
Em đã về tới Saigon 2 tuần rồi bác, giờ ngồi nhặt lại hình post lên thôi :D Anh em Na mập bữa nào cafe chém gió tí đi

• Like
Reactions: 4x6 and Gacoi
4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Em đã về tới Saigon 2 tuần rồi bác, giờ ngồi nhặt lại hình post lên thôi :D Anh em Na mập bữa nào cafe chém gió tí đi

Uh, hom nào ra Rose cafe đường 3-2, chỗ đó đậu nhiều xe đươc...

Tập Lái
13/1/14
3
6
3
Em thật lòng là mơ ước có một ngày: Một đoàn Navara cùng nối đuôi trên cung đường chử S, ánh sáng chiều len lỏi xuyên rừng thông, trên đầu là sương, trong xe ai cũng sướng khi biết mình đang trong nhóm Navara đầu tiên của Việt Nam!
Em ngóng cái thớt này cả năm, hy vọng nó sẽ thành hiện thực! Em sẽ xin 1 chân làm hậu cần chạy vặt cũng thấy vui!

Hạng B2
26/7/07
276
196
43
Em post tiếp về cuộc hành trình xuyên việt

Tiếp ngày thứ 3: Tuy Hòa - Đà Nẵng

Rời thành phố Quy Nhơn sau khi đi qua cầu Thị Nại và khu kinh tế Nhơn Hội, em đi theo đường 19B chạy ra thị trấn Ngô Mây để nhập trở lại đường 1 để tiến đến Quảng Ngãi. Buổi trưa tới Sa Huỳnh Resort ăn trưa, đây là lần thứ 2 em ghé ăn trưa tại khu nghỉ dưỡng này, nhận xét chung là dịch vụ ăn uống khá tốt, resort chắc được 3*, thiết kế cảnh quan tốt hơn là phòng nghỉ.

Bãi biển Sa Huỳnh

Ăn trưa xong, em khởi hành đi Hội An, đường 1 đoạn Quảng Ngãi, Quảng Nam xe đông đường xấu, khu đông dân cư nối tiếp nhau liên tục. Mãi tới gần 5h em mới tới Hội An, chạy theo chỉ dẫn của google map lại bị lạc một lần nữa, đi vào đường thôn xã nhỏ xíu.

Chắc nhầm đường rồi, quay lại tìm đường khác thôi. Sang một con đường khác rộng rãi hơn, chắc đúng rồi.

Cuối cùng tìm ra đường ven sông Thu Bồn

Đi dọc sông Thu Bồn khoảng 5km là tới thành phố cổ Hội An

Đậu xe ở ngoại vi khu vực đô thị cổ, bọn em đi bộ tham quan Hội An, ngày đầu tuần, đường phố không đông, khách du lịch nước ngoài khá nhiều, có cả người Tây mở cửa hàng ở Hội An.

Ăn cơm gà Hội An, uống cafe, ngắm nghía các cửa hàng một lúc, bọn em chạy đi Đà nẵng. Ở Đà Nẵng có nhà họ hàng, vào chơi và ngủ nhờ luôn.

• Like
Reactions: nhakhanh
Hạng B2
26/7/07
276
196
43
Ngày thứ 4: Đà Nẵng - Hà Nội

Rời Đà Nẵng, bọn em đi Huế, dừng ăn bún bò Huế ở đường Lý Thường Kiệt, sợi bún nhỏ hơn so với bún bò Huế vẫn thường ăn ở Sài Gòn, rau thì có thêm rau má. Cảm nhận của em là ăn bún bò Huế ở Sài Gòn ngon hơn ở Huế.

Tiếp tục hành trình đi Hà Nội, từ Huế chạy theo đường 1, đến đường tránh Đông Hà rẽ trái ra đường 9 rồi chạy theo đường mòn Hồ Chí Minh ra bắc. 1h trưa tới Phong Nha ăn cơm trưa, đồ ăn ở đây rẻ và ngon.

Đường HCM đoạn Quảng Bình

Một đoạn đường là đường băng cất cánh của sân bay quân sự cũ?

Đèo Đá Dẻo

Attachments

• Like
Reactions: 4x6
Hạng B2
26/7/07
276
196
43
Đèo Đá Dẻo

Đường Hồ Chí Minh đẹp, vắng, đồi núi quanh co, dân hai bên thưa thớt, thỉnh thoảng có nông dân phơi rơm rạ ra đường phủ kín cả lối đi.

Tối đến Nghệ An gặp trời mưa, lúc này cần gạt nước có vấn đề, gạt nước mưa để lại vệt, kính xe mờ đành phải chạy chậm. Em bám theo một xe Hilux chạy với tốc độ khoảng 60km/h. Sang địa phận Thanh Hóa trời hết mưa, xuống xe lấy khăn lau kính mới chạy tiếp được.

8h tối dừng lại ăn ở quán Thanh Yến, địa phận Ngọc Lặc, Thanh Hóa.

Quán có món thịt trâu xào lá lốt rất ngon, giá cũng không đắt lắm 150k/đĩa.

Rời Ngọc Lặc, chạy thẳng xe về tới Hà Nội lúc 11h đêm.

Attachments

• Like
Reactions: 4x6 and nhakhanh