Hạng D
24/9/10
1.416
403
83
manhcuong nói:
Khoan vội bác! Livina chỉ bằng PS về khoảng cách mặt ghế đến trần, chiều rộng mặt ghế tương đương. Nhưng khoảng cách giữa các hàng ghế thì thua xa đó bác, khi muốn ngồi hàng 3 thì phải đẩy hàng 2 lên gần sát hàng 1, khi đẩy lên như vậy hàng 2 ngồi rất chật chội, nếu ngả lưng một tý thì vướng đầu gối hàng 1 ngay, trong khi đó hàng 3 mặt ghế đặt sát sàn, chân co nhiều nên nếu đi đường dài rất mỏi. Nói đúng, thể tích khoang hành khách của Li khá nhỏ nếu tính là xe 7 chỗ, vì thể tích bé nên NSX mới thiết kế 1 dàn điều hòa. PS có hẳn 2 dàn điều hòa nhé bác.

Hạng B2
7/1/12
312
296
63
32
Captiva cũng 7 chỗ và cũng chỉ có 1 dàn lạnh đó thôi chứ đâu phải riêng gì Livina ?
Innova J - 8 chỗ , Toyota cũng thiết kế 1 dàn lạnh đó thôi ! sau này Innova-G mới có 2 dàn lạnh như Zinger

Pinga nói:
Gr Li có 01 dàn lạnh là yếu rồi. Thôi không tơ tưởng em nó nữa, :D:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
duc96 nói:
Captiva cũng 7 chỗ và cũng chỉ có 1 dàn lạnh đó thôi chứ đâu phải riêng gì Livina ?
Innova J - 8 chỗ , Toyota cũng thiết kế 1 dàn lạnh đó thôi ! sau này Innova-G mới có 2 dàn lạnh như Zinger

Như vậy Livina học theo Cap? Không gian trong xe Cap cũng chật chội chả khác Livina. Cap đã làm chuột rồi mà Livina vẫn đâm theo! Innova thì có 3, 4 loại chi đó, J dành cho taxi nhưng hiện giờ taxi cũng chê J luôn rồi, toàn chơi G không à. Li thì một dàn lạnh trên tất cả các phiên bản! Hồi Li mới ra, em đã được chạy thử khoảng 100 km chi đó, thấy cảm giác lái nó là lạ, hình như xe này không có thanh xoắn trước (còn gọi là thanh cân bằng) hay sao ấy nhỉ các bác? Do vậy, thay vì ngoáy mông, em nó lại lắc đầu!

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
duc96 nói:

Pinga nói:
Gr Li có 01 dàn lạnh là yếu rồi. Thôi không tơ tưởng em nó nữa, :D:D
Bác biết sao em hay để ý dzụ 1 dàn 2 dàn lạnh không, vì đi mấy xe này nếu em không lái em toàn bị ngồi băng cuối không hà, :D:D.
Cap 2011 mới xem triễn lãm bên PMH vẫn 1 dàn lạnh: không thích.
Innova J là option rẻ nhất của dòng Innova, taxi thường dùng: không thích.
Innova G không phải là đời sau của Innova J, nó là dòng cao hơn.
Zace GL chiếc xe tiền thân của Innova các đời từ trước Innova 3, 4, 5 năm đã 02 dàn lạnh, mới như Grand Li mà chỉ 1 dàn thì "yếu" là phải rồi.

Hạng B2
6/5/11
172
149
43
<span style=""color: #0000ff;"">@Bác manhcuong :</span>
<span style=""color: #ff0000;""> Như vậy Bác đã chấp nhận thực tế : khoảng không gian của 2 hàng ghế 2,3 của LIVINA tương đương với PS về chiều cao , chiều rộng mặt ghế và chiều dài của ghế ( thực tế LIVINA dài hơn 4cm ).</span>
<span style=""color: #ff0000;"">Trước khi Bác chấp nhận điều này , nhiều người ở thread này cũng cãi chày cãi cối , phát biểu không khách quan , nói theo cảm tính nhiều lắm ! </span>
[style="color: #0000ff;"]
[/style]

<span style=""color: #0000ff;"">Và Bác còn thắc mắc về khoảng cách giữa các hàng ghế và độ cao hàng ghế 3 phải không ?</span>
Khi Bác nói : " khi muốn ngồi hàng 3 thì phải đẩy hàng 2 lên gần sát hàng 1, khi đẩy lên như vậy hàng 2 ngồi rất chật chội, nếu ngả lưng một tý thì vướng đầu gối hàng 1 ngay, trong khi đó hàng 3 mặt ghế đặt sát sàn, chân co nhiều nên nếu đi đường dài rất mỏi.."
<span style=""color: #0000ff;"">Thì bất cứ xe nào cũng vậy cả , người trước ( hàng 1 ) thoải mái thì người sau ( hàng 2 ) bị chật chội , và người hàng 2 thoải mái thì người hàng 3 chật chội .. . hơn nữa tùy thuộc vào chiều cao người ngồi và đòi hỏi của họ về không gian , cùng 2 người có cùng chiều cao thì cảm giác về không gian , đòi hỏi về không gian cũng khác nhau rồi ! </span>
Nên ở đây muốn biết chính xác và khách quan thì<span style=""color: #ff0000;""> PHẢI TIẾN HÀNH ĐO CHIỀU DÀI CỦA CẢ 3 HÀNG GHẾ , CÓ SỐ LIỆU CỤ THỂ MỚI CÓ KẾT LUẬN ĐƯỢC VÀ ĐO CHIỀU CAO TỪ SÀN XE ĐẾN MẶT TRÊN NỆM NGỒI HÀNG GHẾ 3 .</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Cách đo như sau </span>: Đo chiều dài từ mặt trước lưng nệm ghế ngồi hàng thứ 3 đến mép trước của táp lô vị trí hàng ghế 1 ( ghế phụ ) . Khoảng cách đó chính là chiều dài cho 3 hàng ghế ,
Và đo chiều cao từ sàn xe đến mặt trên ( mép ngoài ) nệm ngồi hàng ghế 3
Chiều dài chỉ có bấy nhiêu đó thôi dành cho cả 3 hàng ghế : nếu người trước thoải mái thì người sau chật chội và ngược lại .
<span style=""color: #ff0000;"">Vậy nhờ Bác manhcuong đo theo cách trên và post lên đây , mình cũng đo và post lên ..</span>
Lúc đó mới biết chứ không nên phán theo cảm giác khi không có số liệu , cảm giác bị đánh lừa nên không khách quan ,

manhcuong nói:
Khoan vội bác! Livina chỉ bằng PS về khoảng cách mặt ghế đến trần, chiều rộng mặt ghế tương đương. Nhưng khoảng cách giữa các hàng ghế thì thua xa đó bác, khi muốn ngồi hàng 3 thì phải đẩy hàng 2 lên gần sát hàng 1, khi đẩy lên như vậy hàng 2 ngồi rất chật chội, nếu ngả lưng một tý thì vướng đầu gối hàng 1 ngay, trong khi đó hàng 3 mặt ghế đặt sát sàn, chân co nhiều nên nếu đi đường dài rất mỏi. Nói đúng, thể tích khoang hành khách của Li khá nhỏ nếu tính là xe 7 chỗ, vì thể tích bé nên NSX mới thiết kế 1 dàn điều hòa. PS có hẳn 2 dàn điều hòa nhé bác.

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
Em không tin số liệu đo của từng cá nhân, để chính xác bác nên nhận lời cafe giao lưu chém gió với hội Mit và bác truong195 để đo thực tế luôn trước sự chứng kiến của nhiều người nhé. Hàng 2 PS có đẩy lên hết nó vẫn thoải mái chứ không phải chịu cảnh cấn lưng đụng gối như Livina.

Hạng B2
6/5/11
172
149
43
Bác đang có xe PS , chỉ mất vài phút thôi là có số liệu , mình cũng vậy có gì mà phải ngại !

<span style=""color: #ff0000;"">Không lẽ nói như Bác thì mình phải đi mời cơ quan tiêu chuẩn đo lường đo mới tin ? </span>
Số liệu post lên đây có cả hàng trăm, hàng ngàn người khắp cả nước giám sát , chứ đâu phải muốn ghi thế nào là ghi không ? Bác có thương hiệu manhcuong trên box Mitsubishi nên mình nghĩ Bác không làm đo bậy bạ và post số liệu sai đâu ! [/b]
Hơn nữa thấy Bác là người có kiến thức về xe , và có nhiều bài viết công tâm , nên mình mới đề nghị như vậy , chứ còn các Bác khác thì mình chưa chắc có thời gian !

manhcuong nói:
Em không tin số liệu đo của từng cá nhân, để chính xác bác nên nhận lời cafe giao lưu chém gió với hội Mit và bác truong195 để đo thực tế luôn trước sự chứng kiến của nhiều người nhé. Hàng 2 PS có đẩy lên hết nó vẫn thoải mái chứ không phải chịu cảnh cấn lưng đụng gối như Livina.

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
Thế này nhé, em không biết bác đo kiểu gì mà số đo PS thấp như vậy: Ghế hàng 2 chiều dài ghế 125 cm (bác đo 114 cm?), từ mặt ghế (chỗ gần với tựa lưng) lên trần xe 92 cm, từ sàn chỗ để chân hàng 2 lên chỗ trần cao nhất là 120 cm. Để em đo nốt hàng 3 rồi hầu bác nhé!

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
Chiều dài của ghế hàng 3 không phải như bác nói là 87 mà nó là 98 cm, khoảng cách từ trần xuống mặt ghế chỗ gần với tựa lưng là 90 cm, từ trần xuống chỗ để chân của hàng 3 là 106 cm. Từ mép hộc găng tay bên phụ đến mặt trước của tựa lưng ghế khi ghế ngả hết cỡ là 2700 cm nhé bác!
Nói chung, Livina không thấp bé nhẹ cân thì to vơi ai? Ngồi trên xe đi sau 2B thấy toàn mông là mông không hà!

Hạng B2
6/5/11
172
149
43
<span style=""color: #0000ff;""> @Bác manhcuong : </span>
Mình đo chiều dài hàng ghế thứ 2 ở GLV và cả PS là ở vị trí tiếp giáp giữa mặt ghế và lưng ghế . Nếu đo trên mặt ghế thì GLV là 120cm chứ không phải 118cm .
Sau đây tạm chấp nhận số liệu của Bác , mình có tổng kết như sau :

<span style=""color: #ff0000;"">GLV PS </span>
<span style=""color: #000000;"">1.Hàng ghế 2</span>
<span style=""color: #000000;"">( D xR XC) cm 118x 45 x96 125 x 45 x 92</span>
<span style=""color: #000000;"">Chiều cao từ sàn-trần (cm) 127 120 </span>
<span style=""color: #000000;"">2.Hàng ghế 3</span>
(D xR xC ) Cm 88 x45 x86 98 x 45 x 90
Chiều cao từ trần-sàn (cm) 108 106
3.Tổng chiều dài 3 hàng ghế (cm) 255 270
Với số liệu trên ,
Thì kích thước 3 chiều các hàng ghế 2,3 xem như tương đương
Tổng chiều dài 3 hàng ghế GLV nhỏ hơn PS 15 cm :

Tuy nhiên có điều này mình mới tìm được ở tạp chí <span style=""color: #0000ff;"">AUTOCAR VIETNAM SỐ 09 THÁNG 10-2011 , CÓ BÀI VIẾT VỀ PS TỪ TRANG 62 ĐẾN TRANG 69 . Ở TRANG 69 SO SÁNH THÔNG SỐ KỸ THUẬT 3 XE PS, FE , VÀ TOYOA FORTUNER , THÌ SỐ LIỆU ĐO VỀ HÀNG GHẾ 2 VÀ 3 CỦA PS KHÔNG NHƯ BÁC MANHCUONG ĐO </span>
1.Hàng ghế 2 : AUTOCAR ĐO BÁC MANHCUONG ĐO
Dài x rộng x cao (cm) 114 x ? x86 125 x <span style=""color: #000000;"">45</span> x 92
2.Hàng ghế 3 : <span style=""color: #ff0000;"">87</span> x ? x <span style=""color: #ff0000;"">81 98</span> x 45 x<span style=""color: #ff0000;""> 90</span>

Mục đích của mình là muốn các Bác khi đánh giá là phải khách quan , thế thôi ! c<span style=""color: #ff0000;"">hứ GLV giá trị thua PS gần 190 Triệu và 2 dòng khác nhau MPV và SUV nên không thể bằng PS được ! Mình chỉ nói ở khía cạnh chở 7 người ( so với PS ) thì GLV cũng đâu có kém lắm đâu ? với tầm tiền như thế ! </span>
Có lẽ sẽ dừng tranh luận ở đây , nếu Bác manhcuong muốn offline đi chơi xa để trao đổi cầm lái giữa các xe thì PM cho mình ở YM : liem202e

manhcuong nói:
Thế này nhé, em không biết bác đo kiểu gì mà số đo PS thấp như vậy: Ghế hàng 2 chiều dài ghế 125 cm (bác đo 114 cm?), từ mặt ghế (chỗ gần với tựa lưng) lên trần xe 92 cm, từ sàn chỗ để chân hàng 2 lên chỗ trần cao nhất là 120 cm. Để em đo nốt hàng 3 rồi hầu bác nhé!