Tập Lái
18/2/12
23
6
3
Đúng đấy bác ạ, Livina nhỏ gọn chỉ sử dụng cho mục đích gia đình thôi. Như gia đình tôi có 2 vợ chồng và 2 đứa con, lâu lâu mới có 1 - 2 người khách nữa (cả năm mới có 1 - 2 lần) thì Tôi thấy Livina quả là tuyệt. Nhỏ gọn, êm ái, tiết kiệm, rẻ tiền rất phù hợp. Mình có kinh doanh gì đâu mà so sánh to hay nhỏ. Hồi trước tôi chạy con Civic 1.8 AT, không gian chật trội, vợ con thỉnh thoảng cũng bị say xe, nhưng chạy con này cho gia đình 4 ngưồi thì không còn gì phải nói nữa.

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Grand Livina theo em là sedan 5+2, gầm xe thấp như thế thì vào cua tốc độ cao chắc sướng ơn Innova, bác nào đã thử vào cua trên cao tốc TL rồi, cái cua khi về gần tới TCN địa phận Tiền Giang thì mô tả anh em nghe thử, so sánh với In càng tốt, vì chắc chắn In sẽ bồng bềnh.

Tập Lái
26/8/11
6
0
0
37
Việt Nam
xenissan.net
Bác nào thích cảm giác lái với lại mua xe cho gia đình chạy thì nên mua , vì Grand Livina có giá hợp lý, tiết kiệm nhiên liệu, nội thất mà để thì khoảng 7 người trở lên thì hơi chật, nhưng được cái là đi xa chở hành lý thoải mái, có thể ngả lưng mà ngủ, kể cũng sướng.

Hạng B2
6/5/11
172
149
43
<span style=""color: #0000ff;"">@Bác manhcuong: </span>Theo mình biết qua các bài viết của Bác thì có lẽ Bác đang sử dụng PS . Vì vậy Bác vui lòng đo các thông số như nình đã nói và post lên cho anh em biết .Không việc gì Bác phải ngại cả ! dù kích thước 2 hàng ghế của PS bằng hay nhỏ hơn ( đã nhỏ hơn chiều dài rồi ) thì cũng chẳng sao cả !
Dù xe MPV , hay SUV có khác nhau , thì về công năng chở người của PS , FE do nhà sản xuất thiết kế đều có 7 chỗ ngồi cả , giống như GLV thôi ! (Riêng Inova và Zinger theo nhà sản xuất và đăng kiểm tại Việt Nam là 8 chỖ)
<span style=""color: #ff0000;"">XE PS VÀ FE ĐỀU ĐƯỢC THIẾT KẾ ĐỂ CHỞ ĐƯỢC 7 NGƯỜI ,CÓ KÍCH THƯỚC KHÔNG GIAN 2 HÀNG GHẾ TƯƠNG ĐƯƠNG GLV VẬY THÌ CÁC BÁC KHÔNG CHÊ NHỎ ! GLV CÓ KÍCH THƯỚC 2 HÀNG GHẾ TƯƠNG ĐƯƠNG PS , FE THÌ CHÊ NHỎ !</span>
<span style=""color: #ff0000;"">tất cả chỉ để chứng minh rằng : ĐÁNH GIÁ PHẢI KHÁCH QUAN ,KHÔNG NÊN NÉM ĐÁ 1 CÁCH VÔ CĂN CỨ NHƯ VẬY ĐƯỢC . </span>
<span style=""color: #0000ff;"">@Bác truong195 : </span>xe PS có lẽ đã có Bác manhcuong đo rồi , Bác chỉ đi đo xe FE thôi .
trước đây mình cũng đã đo 1 lần rồi ( tiếc rằng không đo 2 chiều còn lại của PS , FE ) , và hôm nay mình đã 2 chiều còn lại xe GLV của mình và post lên rồi , nên Bác tự đi 1 mình đi để đo kiểm tra FE đi .
Tất cả các thông số post lên đây có hàng trăm , hàng ngàn người đọc , kiểm tra , ai post sai , không khách quan sẽ bị cả diễn đàn lên án , Bác không cần phải lo đâu

manhcuong nói:
Ặc ặc... Bác lại đem lợi điểm của MPV để so với SUV! SUV không thiết kế không gian hành khách rộng, mà để dành khoảng đó cho việc khác, mà vẫn giữ được hình dáng khỏe mạnh. Như In và Ft, nhìn ngoài tưởng khoang hành khách Ft rộng hơn In, nhưng sự thật thì ngược lại. Bác nên so sánh với Caren, innova, zinger.... rất mong có bài: không gian khoang hành khách của Livina không nhỏ hơn Zinger của bác!

1/4/07
21.982
16.729
113
0913168658
Biết ngay là các bác không bao giờ dám đi mà.
.Xe nhỏ có ưu thế xe nhỏ. Xe nhỏ mà cứ muón to hơn xe lớn.

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
liem202ee nói:
<span style=""color: #0000ff;"">@Bác manhcuong: </span>Theo mình biết qua các bài viết của Bác thì có lẽ Bác đang sử dụng PS . Vì vậy Bác vui lòng đo các thông số như nình đã nói và post lên cho anh em biết .Không việc gì Bác phải ngại cả ! dù kích thước 2 hàng ghế của PS bằng hay nhỏ hơn ( đã nhỏ hơn chiều dài rồi ) thì cũng chẳng sao cả !
Dù xe MPV , hay SUV có khác nhau , thì về công năng chở người của PS , FE do nhà sản xuất thiết kế đều có 7 chỗ ngồi cả , giống như GLV thôi ! (Riêng Inova và Zinger theo nhà sản xuất và đăng kiểm tại Việt Nam là 8 chỖ)
<span style=""color: #ff0000;"">XE PS VÀ FE ĐỀU ĐƯỢC THIẾT KẾ ĐỂ CHỞ ĐƯỢC 7 NGƯỜI ,CÓ KÍCH THƯỚC KHÔNG GIAN 2 HÀNG GHẾ TƯƠNG ĐƯƠNG GLV VẬY THÌ CÁC BÁC KHÔNG CHÊ NHỎ ! GLV CÓ KÍCH THƯỚC 2 HÀNG GHẾ TƯƠNG ĐƯƠNG PS , FE THÌ CHÊ NHỎ !</span>
<span style=""color: #ff0000;"">tất cả chỉ để chứng minh rằng : ĐÁNH GIÁ PHẢI KHÁCH QUAN ,KHÔNG NÊN NÉM ĐÁ 1 CÁCH VÔ CĂN CỨ NHƯ VẬY ĐƯỢC . </span>
<span style=""color: #0000ff;"">@Bác truong195 : </span>xe PS có lẽ đã có Bác manhcuong đo rồi , Bác chỉ đi đo xe FE thôi .
trước đây mình cũng đã đo 1 lần rồi ( tiếc rằng không đo 2 chiều còn lại của PS , FE ) , và hôm nay mình đã 2 chiều còn lại xe GLV của mình và post lên rồi , nên Bác tự đi 1 mình đi để đo kiểm tra FE đi .
Tất cả các thông số post lên đây có hàng trăm , hàng ngàn người đọc , kiểm tra , ai post sai , không khách quan sẽ bị cả diễn đàn lên án , Bác không cần phải lo đâu

manhcuong nói:
Ặc ặc... Bác lại đem lợi điểm của MPV để so với SUV! SUV không thiết kế không gian hành khách rộng, mà để dành khoảng đó cho việc khác, mà vẫn giữ được hình dáng khỏe mạnh. Như In và Ft, nhìn ngoài tưởng khoang hành khách Ft rộng hơn In, nhưng sự thật thì ngược lại. Bác nên so sánh với Caren, innova, zinger.... rất mong có bài: không gian khoang hành khách của Livina không nhỏ hơn Zinger của bác!

Vậy, không gian Li Bằng PS, vậy chắc cái điều hòa của Li to lắm bác nhể, để có thể làm mát cả 3 hàng ghế? NSX người ta tính đến thể tích khoang hành khách rồi mới bố trí điều hòa chứ phải không bác?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/5/11
172
149
43
<span style=""color: #0000ff;"">@ Bác manhcuong:</span> Như vậy Bác đã thừa nhận không gian 2 hàng ghế GLV và PS là tương đương nhau rồi phải không ? hoan nghênh tinh thần cầu thị của Bác .
Mỗi xe đều có ưu & nhược điểm , tùy túi tiền + sở thích thì chọn cho mình 1 xe phù hợp , nên việc tranh cãi sẽ trở nên vô lý !
<span style=""color: #ff0000;"">Nếu như vậy mình sẽ chấm dứt chủ đề này ở đây , nếu Bác có ý muốn có dịp offline </span>
<span style=""color: #ff0000;"">để tổ chức trải nghiệm cảm giác cầm lái các xe khác nhau thì PM cho mình , mình luôn sẵn sàng ( mình đang sử dụng Nissan AT cho gia đình , và cả Zinger GLS -MT cho công ty ) </span>
<span style=""color: #0000ff;"">Về vấn đề máy lạnh </span>: Đúng như Bác nói "NSX người ta tính đến thể tích khoang hành khách rồi mới bố trí điều hòa chứ phải không bác? " , điều này không những đúng cho xe hơi mà đúng với việc bố trí máy lạnh của các tòa nhà có người sử dụng ( văn phòng . công sở , siêu thị ..) .
Xe Nissan Livina , Nhà thiết kế đã tính đủ công suất dàn nóng- dàn lạnh đủ cho không gian của xe và số người tối đa theo thiết kế .
<span style=""color: #ff0000;"">[style="color: #000000;"]TUY NHIÊN DO NHÀ SẢN XUẤT LẮP RÁP TẠI VIỆT NAM CẮT BỚT CỬA GIÓ CHO HÀNG GHẾ THỨ 2 , CÁC XE NISSAN LIVINA Ở MALAYSIA , INDONESIA .. ĐỀU CÓ CỬA GIÓ CHO HÀNG GHẾ 2 NÀY</span> , ĐÂY LÀ CÁCH LÀM XEM THƯỜNG NGƯỜI TIÊU DÙNG VIỆT CHÚNG TA VÀ TẬN THU CỦA CÁC LIÊN DOANH ( không riêng gì Nissan ) ,GIÁ XE ĐÃ CAO NGẤT TRỜI MÀ CÒN BỚT XÉN OPTION, ĐỘ AN TOÀN ..VÀ NHIỀU THỨ KHÁC NỮA ! [/style]

Mặc dù Livina đã có thiết kế 1 khe gió cố định thổi lên trần để đưa gió về khoang sau , <span style=""color: #0000ff;"">nhưng xét về giàn lạnh thì Livina không thể bằng Zỉnger ( có 2 dàn lạnh , cửa gió chính giữa xe ) , PS -máy dầu 2.5 ( có thêm cửa gió 1 bên ở hàng ghế 3 ) được , riêng PS- máy xăng( 3.0) thì bố trí 2 dàn lạnh giống như Zinger ( hiệu quả làm lạnh r tốt nhất ) . </span>
Mình đi xe Livina nếu đủ 6 người thì máy lạnh phải từ số 3 , và 4 ( lúc buổi trưa ) , chứ số 2 thì không đủ lạnh .
Hiện nay ở Nissan TSN việc cải tiến lắp thêm 02 cửa gió cho hàng ghế 3 có chi phí khoảng 6- 7 triệu , với giá này cũng chấp nhận được nếu muốn thêm tiện nghi .
manhcuong nói:
liem202ee nói:

manhcuong nói:

Vậy, không gian Li Bằng PS, vậy chắc cái điều hòa của Li to lắm bác nhể, để có thể làm mát cả 3 hàng ghế? NSX người ta tính đến thể tích khoang hành khách rồi mới bố trí điều hòa chứ phải không bác?

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
Khoan vội bác! Livina chỉ bằng PS về khoảng cách mặt ghế đến trần, chiều rộng mặt ghế tương đương. Nhưng khoảng cách giữa các hàng ghế thì thua xa đó bác, khi muốn ngồi hàng 3 thì phải đẩy hàng 2 lên gần sát hàng 1, khi đẩy lên như vậy hàng 2 ngồi rất chật chội, nếu ngả lưng một tý thì vướng đầu gối hàng 1 ngay, trong khi đó hàng 3 mặt ghế đặt sát sàn, chân co nhiều nên nếu đi đường dài rất mỏi. Nói đúng, thể tích khoang hành khách của Li khá nhỏ nếu tính là xe 7 chỗ, vì thể tích bé nên NSX mới thiết kế 1 dàn điều hòa. PS có hẳn 2 dàn điều hòa nhé bác.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.638
113
www.phindeli.com
Các bác có biết tại sao Grand Livina bị ném đá nhiều nhất trên OS?

Cái tội to nhất là dám đặt tên là GRAND

Thử đặt tên là MINI Livina xem, lúc đó sẽ có đa số comments khen là ôi sao xe ... to thế