Tập Lái
11/6/07
41
73
18
Anh tiến sỹ bị nhầm với "tranh chấp" rồi.

Vậy cứ ghét thằng CĐT nào đó cứ kiện là nó sẽ ko chuyển nhượng được àh? Lầm nhé.

Mình tin bộ hồ sơ kiện này lên Quận--> hoà giải. Lên thành phố --> hoà giải. Cỡ này ko lên được chính phủ vì bút sa gà chết. Đừng mang lý do ko đọc hiểu vấn đề của HĐ mà đi kiện.

Anh mang ví dụ căn nhà với dự án được quy hoạch 1/500 là biết anh ko hiểu vấn đề rồi!
CDT không làm gì hết thì anh kiện làm gì ? anh không mua nhà thì anh kiện cái gì ? Ai mua nhà từ CDT mà muốn đi kiện CDT mình mua làm gì ? Nhưng vụ PG thì khác nha.

Tập Lái
11/6/07
41
73
18
Nếu ký HĐ Cọc tại Phòng Công chứng thì mệt nha anh, vì BĐS ngay sau ký cọc sẽ bị lock chuyển nhượng trên hệ thống. Phải có mặt các bên để ký HĐ Hủy HĐ Cọc.

A tham khảo: https://www.saovietlaw.com/tu-van-luat-dat-dai-1/thu-tuc-huy-hop-dong-dat-coc-da-cong-chung/

Hủy cọc là phải ra Tòa nếu 1 trong 2 bên không đồng ý, tuy nhiên, việc ra Tòa chỉ mất thời gian, chứ hoàn toàn không có nghĩa không được hủy cọc: https://luatlongphan.vn/thu-tuc-huy-hop-dong-dat-coc
Haha...tưởng anh giỏi luật không cần hỏi luật sự !!! Có 1 nguyên lý là "người giỏi có người giỏi hơn", LS soạn HD kín kẻ sẽ có LS đi "bới lông tìm vết".
Nên anh không thể chắc chắn được, có 1 cái chắc chắn là không có gì chắc chắn. Ví dụ nè : CDT Nam Rach Chiếc ký HD với GV lawyers để làm pháp lý (soạn HD này no). Xong bác gì bên PH gởi đơn kiện cái lại lật đật đi thuê LNT - xịn hơn, hao tiền hơn. Từ đó có thể thấy CDT cung lo lắm các anh ah :p

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
11/6/07
41
73
18
Vậy cái HĐ đặt cọc trong trường hợp này có đúng pháp luật ko anh.
HD cọc / hứa mua hứa bán nhà chung cư hình thành trong tương lai hiện tại chưa có quy định. Sau vụ Palm Garden các bác lại có case study để ra quy định.

Hạng B2
22/9/13
237
4.081
93
HD cọc / hứa mua hứa bán nhà chung cư hình thành trong tương lai hiện tại chưa có quy định. Sau vụ Palm Garden các bác lại có case study để ra quy định.
Theo em thì Hợp đồng này về mặt pháp luật là vô hiệu, không có giá trị về pháp lý. Tuy nhiên nếu kiện thì bên đặt cọc cũng khó có thể đòi hỏi nhận về hơn nhưng gì 2 bên đã thỏa thuận. Thuyết âm mưu ở đây có thể là kiện vì một lẽ khác.

Tập Lái
11/6/07
41
73
18
May resort em có hđmb rồi. Nhưng vẫn bị đòi sổ hồng suốt, làm đơn tố cáo cđt lên sở, Tp này nọ.
Palm res thì chắc ko sao, cơ mà ko có gì lận lưng nên chắc giá bị dìm mấy tháng nay.
Palm Res cũng là câu chuyện hay, HD thuê dài hạn, nhưng hết hạn theo giấy phép đầu tư :]

Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Theo em thì Hợp đồng này về mặt pháp luật là vô hiệu, không có giá trị về pháp lý. Tuy nhiên nếu kiện thì bên đặt cọc cũng khó có thể đòi hỏi nhận về hơn nhưng gì 2 bên đã thỏa thuận. Thuyết âm mưu ở đây có thể là kiện vì một lẽ khác.
Tôi đang đọc cái gì đây... trời ơi.... :eek:

Hạng D
1/4/15
1.310
2.386
113
Tôi đang đọc cái gì đây... trời ơi.... :eek:
hóng kết quả đi các anh, để người trong cuộc họ làm xem ntn, mình đứng ngoài cứ quan ngại mãi làm gì, chừng nào thắng họ sẽ cho biết, còn im ru bà rù thì biết KQ ngược lại :D.
mà hình như hợp đồng vô hiệu là ai đưa cái gì nhận lại cái đó phải không mọi người, vậy có được nhận 1% ko.

• Haha
Reactions: pzeloch
Hạng B2
22/9/13
237
4.081
93
hóng kết quả đi các anh, để người trong cuộc họ làm xem ntn, mình đứng ngoài cứ quan ngại mãi làm gì, chừng nào thắng họ sẽ cho biết, còn im ru bà rù thì biết KQ ngược lại :D.
mà hình như hợp đồng vô hiệu là ai đưa cái gì nhận lại cái đó phải không mọi người, vậy có được nhận 1% ko.
Phải xem mấy anh mất cọc đó có mạnh mà theo kiện đến cùng ko thôi. Biết bao vụ như vậy rồi cuối cùng cũng như kiến kiện khoai.

• Haha
Reactions: pzeloch
Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Phải xem mấy anh mất cọc đó có mạnh mà theo kiện đến cùng ko thôi. Biết bao vụ như vậy rồi cuối cùng cũng như kiến kiện khoai.
Cmts cùa anh dc cái trả lời vòng vòng, hỏi nhây và cuối cùng là nói những cái huề cả làng... haha. Để xem HĐ ấy có vô hiệu ko nhé! haha.