Hạng D
31/10/14
2.039
4.419
113
Biên Hòa
Bật điện thoại lên quay phim rồi chạy tới cứu, xe có thêm cam hành trình nũa thì tha hồ mà cưu luôn
Dân quen thói rừng rú nó kéo cả họ mang dao mác gậy gộc tới. Nó nghĩ bác tông nên bác mới xuống giúp (chứ không thì bác đã đi mất - như nó), chẳng nói chẳng rằng nó đâm chém bác. Khi công an xem cam hành trình thì mọi việc đã muộn.

Hạng B2
8/3/11
356
1.173
123
em chưa từng trải chuyện này; nhưng tưởng tượng nếu xảy ra thì em cũng ...chưa chắc dám làm như bác chủ. like bác chủ kích liệt.

Hạng B2
23/8/09
286
307
63
Trên xe em luôn luôn có khá đủ thuốc các loại và dụng cụ sơ cấp cứu, kể cả thức ăn, nước uống, bánh kẹo.... với mục đích giúp người khi cần. Nhưng bây giờ em tởn lắm rồi ! Có lần, thấy tai nạn ở Tân An, CA và dân phòng cách đó 200m, nhưng gần 30 phút mới đánh xe lại, 1CA và 4 DP, người dân nhờ CA/DP đi theo cùng để chở nạn nhân đi BV thì DP nói: vô trỏng nó giữ lại tới khuya, phiền lắm. Cái ứng xử và hoàn cảnh xã hội bây giờ em thấy "dog born" quá nhỉ.

Hạng B2
1/1/15
159
246
43
59
Ngoài những phiền toái sau khi cứu người, đôi khi vì muốn làm phúc, cứu người nhưng do ko rành kiến thức về cấp cứu, nạn nhân bị gãy xương, gãy cột sống chẳng hạn, nếu vô tình xốc vác lên xe sẽ gây sốc, gây tổn thương tủy sống có thể gây tử vong hoặc thương tật nghiêm trọng hơn.
Tốt nhất nên bấm điện thoại gọi 115.
Đăng nhập ngay để like cho bác 1 phát.
Nhiều khi không có chuyên môn sơ cứu thì càng nguy hiểm thêm.
Nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại

Hạng B2
23/8/09
286
307
63
Trước đây lớp dạy t.Anh của em có một số BS, họ chỉ cho em những cách sơ cấp cứu rồi bác, bởi vậy em mới có dụng cụ.

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
3/5/07
1.963
523
113
Em cũng muốn cứu người lắm nhưng ở cái xh hiện nay thì ko phù hợp, đưa vào bệnh viện 70% là bị bà con thân hữu của người bị nạn xông vào làm gỏi, có vụ bị đập vào bồn bông chết ở Triều An, giải thích cho hiểu thì được hỏi "mày ko đụng sao mày chịu đưa đi bệnh viện?". Mình giúp người thì tốt nhưng lỡ có mệnh hệ gì ai giúp vợ con mình đây?

Hạng C
12/9/14
676
7.364
93
Đóng thuế để rồi gọi ko được, xã hội chủ nghĩa ơi

Hạng C
14/12/14
670
2.655
93
Nếu các bác giúp đưa người bị nạn vào bệnh viện. Khi người nhà họ tới, các bác phải nhảy cẫng lên đòi 1 triệu đồng tiền công chở tới bệnh viện. Đòi thật mạnh bạo, tàn nhẫn vào. Đòi giống như mình vừa mất một ngày làm việc quan trọng có thể ra tiền. Như vậy thì phản ứng của người thân người bị nạn là cố trả giá xuống còn 500 ngàn và rủa thầm các bác là đồ máu lạnh trục lợi trên người bị nạn. Rồi khi họ đưa tiền các bác nhận ngay, quày quả chửi là mất một ngày vô ích và bỏ đi. Đó là cách để cứu người mà không rước hoạ vào thân đó các bác.