Hạng D
11/12/10
3.013
7.912
113
Nếu các bác giúp đưa người bị nạn vào bệnh viện. Khi người nhà họ tới, các bác phải nhảy cẫng lên đòi 1 triệu đồng tiền công chở tới bệnh viện. Đòi thật mạnh bạo, tàn nhẫn vào. Đòi giống như mình vừa mất một ngày làm việc quan trọng có thể ra tiền. Như vậy thì phản ứng của người thân người bị nạn là cố trả giá xuống còn 500 ngàn và rủa thầm các bác là đồ máu lạnh trục lợi trên người bị nạn. Rồi khi họ đưa tiền các bác nhận ngay, quày quả chửi là mất một ngày vô ích và bỏ đi. Đó là cách để cứu người mà không rước hoạ vào thân đó các bác.
Chưa kịp mở miệng đã bị ăn cú đấm phù mỏ liền cho coi.
Nói thật em chưa dám chở người bị tai nạnbddi cấp cứu.
Nếu muốn xã hội nhiệt tình tham gia cứu thì trước hết phía Nhà nước cần có những quy định và biện pháp cụ thể nhiệt tình hơn, ví dụ cứu ngay lập tức người bị nạn được đưa đến bệnh viện, không cần chờ đóng tiền này nọ. Cứ bắt người dân phải chở ngay người bị nạn đến có sở y tế gần nhất, người dân trước khi chở đi có nói, đưa tiền xe đây tui mới chở đâu? Mà khi đến bệnh viện thì bv lại nói tiền đâu? tui mới mổ...
Tiếp đén là phương án bảo vệ người đưa đi cấp cứu trước sự bức xúc của người nhà bệnh nhân và tạo thuận lợi trong việc lấy lời khai, nhân chứng sau này nữa...
Túm lại nếu có lòng thì hãy gọi ngay cơ quan chức năng 113 114. Họ là tiên phong rồi mới đén người dân trước hết trong việc cứu người!

Hạng D
3/5/07
1.963
523
113
Phải không bác? Lần trước em có sự vụ gọi 113 hoài ko được, e tưởng đt của em bị gì!!!
Cách đây 3 năm bà con em đi đón người thân bên Mỹ về ở Tân Sơn Nhất sau đó đi về DN, khúc đường vắng khuya có 2 xe máy 4 thằng chặn đầu định cướp tài sản nên bác tài phang luôn và bị tụi nó rượt theo. Gọi 113 thì nó bảo chưa bị cướp gọi làm gì??? Nghe kể lại mà thấy nản

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Túm lại nếu có lòng thì hãy gọi ngay cơ quan chức năng 113 114. Họ là tiên phong rồi mới đén người dân trước hết trong việc cứu người!
Bác gọi 113 với 115 bác ợ. 114 là PCCC đóa. 115 cứu thương.
Ở nước ngoài PCCC lo luôn việc cấp cứu, ở VN thì ko.

• Like
Reactions: 4bthang2b
Hạng F
22/7/13
9.150
42.260
113
Bác gọi 113 với 115 bác ợ. 114 là PCCC đóa. 115 cứu thương.
Ở nước ngoài PCCC lo luôn việc cấp cứu, ở VN thì ko.
Bác gọi thử chưa? còn em thử òi đó, gọi không ai bắt máy luôn, 115 em ghét dzã man cuối cùng gọi 1080 biết được số bệnh viện Bình Dân thì sự việc đã đi quá giới hạn ạ.
Thôi ở đâu quen đó, việc ai người nấy lo anh ạ; TVB nói rồi "từ bi là tự sát" á!

Hạng C
31/8/08
531
159
43
Tùy từng hoàn cảnh, thời điểm cụ thể, cũng có thể mà cũng không nên .... hên xui .... giống như hên xui của người bị nạn vậy..... hỡi ôi cái xã hội này....!!!!

• Like
Reactions: oainguyen
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bác gọi thử chưa? còn em thử òi đó, gọi không ai bắt máy luôn, 115 em ghét dzã man cuối cùng gọi 1080 biết được số bệnh viện Bình Dân thì sự việc đã đi quá giới hạn ạ.
Thôi ở đâu quen đó, việc ai người nấy lo anh ạ; TVB nói rồi "từ bi là tự sát" á!
115 thì có thể ko có ai, gọi 114 là có liền nha, coi chừng bị phạt.

Tập Lái
22/5/14
44
49
18
43
Em từng đọc báo có việc cấp cứu người bị nạn, bị gia đình nạn nhân hành hung đến chết....
Em nhớ vụ này ở bệnh viện Triều An

Nói chung VN mình còn thiếu nhiều lắm. Đồ sơ cấp cứu trên ô tô thiếu. Kỹ năng sơ cứu thiếu. Luật pháp và lối hành xử với những người bỏ công bỏ việc giúp đỡ người khác còn rất kỳ cục. Vào đến bệnh viện thì nhiều nơi còn tắc trách, không lo cứu người ta,...

Em nghĩ các bác bên OS nên phối hợp với các nơi khác như bệnh viện, ủy ban an toàn giao thông,... tổ chức các khóa huấn luyện sơ cứu cho thành viên, phổ biến tài liệu cho cộng đồng,.. Đấy là những cái đầu tiên chúng ta có thể làm. Và nó rất phù hợp với các thành viên diễn đàn chúng ta, nhiều người trong chúng ta sống bằng cách bám đường hoặc có điều kiện để giúp đỡ người khác hơn 1 bộ phận dân chúng khác.

• Like
Reactions: oainguyen
Hạng D
4/12/14
1.905
92.829
113
53
Em cứ hỏi hoài hỏng thấy ai giải thích được, tại sao không gom 113.114.115 thành một số thôi?
Coi phim Mẽo chỉ thấy gọi 911.
Mình ra chọn số 1102 (Độc nhất vô nhịĐ được không? :)

Hạng B2
14/11/12
137
126
43
Em cũng muốn cứu người lắm nhưng ở cái xh hiện nay thì ko phù hợp, đưa vào bệnh viện 70% là bị bà con thân hữu của người bị nạn xông vào làm gỏi, có vụ bị đập vào bồn bông chết ở Triều An, giải thích cho hiểu thì được hỏi "mày ko đụng sao mày chịu đưa đi bệnh viện?". Mình giúp người thì tốt nhưng lỡ có mệnh hệ gì ai giúp vợ con mình đây?
Cứu một mạng người còn hơn xây 7 cảnh chùa, nhưng vì lòng tốt mà vợ con mình bơ vơ suốt quãng đường còn lại thì cũng mang tội lắm bác nhỉ.

• Like
Reactions: klvt and 4bthang2b
Tập Lái
22/5/14
44
49
18
43
Em cứ hỏi hoài hỏng thấy ai giải thích được, tại sao không gom 113.114.115 thành một số thôi?
Coi phim Mẽo chỉ thấy gọi 911.
Mình ra chọn số 1102 (Độc nhất vô nhịĐ được không? :)
Em nghĩ sẽ phải đến lúc đó nhưng cơ chế của mình nó thế :D Cần sếp to quyết cái rẹt mới chạy được. Gom hết về 1 đầu mối thôi, nhớ số này số kia ở VN lúc căng thẳng làm sao mà lần ra được. Chuyện vô lý đùng đùng thế mà tồn tại nhởn nhơ bao nhiêu năm nay