Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
25/5/07
341
1
0
Có tiền thì giải quyết dc phần lớn yêu cầu sống, PMH là 1 ví dụ...Còn sống ở đâu là do thói quen và gu thôi. Như em bây giờ mà cho em cái nhà mặt tiền hay vô cái nhà ống bắt em vô đó ngũ thì e ko chịu, nhưng nếu đổi cái nhà em đang ở thì em đổi à!:D

Àh nhưng mà ăn thì em thấy ngoại thành ăn ngon, độc hơn nha, ngoại trừ xa chút.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
23/7/04
90
389
53
53
canadabuon nói:
em chả ham gì nội thành , nhưng mà các tụ điểm ăn chơi nhảy múa , caphê nó lâi nằm trong nội thành , chứ nếu sống em thích sống nhà to 300-400 m2 vùng tân bình , phú nhuận hơn .

Hehe, bác này nhầm lẫn khái niệm nội thành và trung tâm rồi. Tất cả những quận Tân Bình, Tân Phú , Bình Thạnh hay thậm chí 7, 8, 5, 11 đều là nội thành bác nhé. Còn trung tâm thì theo thông báo mới nhất của TP thì là 1, 3, 5, 10, Phú Nhuận và một phần Bình Thạnh. Riêng quận 1 thì là trung tâm của trung tâm rồi.

Bác ước cái nhà 400 m ở Phú Nhuận thì ước mơ bác "nhỏ nhoi" quá :) :). Giá nhà quận Phú Nhuận mà những đường đẹp như lân cận khu vực N.V.Trỗi nó đội lên trời rồi bác ạ.

Hạng C
11/9/08
501
33
28
44
Bác nào ở ngoại thành rồi mới thấy đi vào trung tâm làm việc rất mệt và ko an toàn. Đi oto thì ko phải ai cũng đủ điều kiện mà cũng ko tiện lợi. Em đã ở ngoại thành rồi và sắp dời vào nội thành. Có những ý sau:
Ưu nội thành:
- Gần trung tâm, đi đâu cũng ok, ăn uống, giải trí, xem phim, cà phê....Ở ngoại thành mà vào Q1 xem ca nhạc thì cũng hơi vất vả. Cuối tuần muốn vào cafe với bạn bè cũng làm biếng...
- Đỡ nguy hiểm khi di chuyển. Các bác đi các đường có xe tải, containers... rồi sẽ thấy thích đi các con đường q1, q3 như NKKN, NTMK, Hai Bà Trưng... Còn cướp bóc khi đi khuya thì ngoại thành nguy hiểm hơn.
- Nội thành đi đâu cũng gần, tiện cho F1 học hành.
vv
Nhược: Giá cả quá chát nếu chọn được 1 chỗ ưng ý.

Tóm lại bác nào có F1, còn trẻ và làm việc ở trung tâm thì ở nội thành ok. Bác nào ít di chuyển, làm cho mình ở nhà thì ở ngoại thành và làm việc ở nhà ok hơn. Ý em là thế.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
Nội thành hay ngoại thàng thì tuy theo ý thích từng người, sống đâu quen đó. Em có người bạn ở ngã 4 Trung Chánh, Hóc môn. Hắn ở ngoại thành từ lúc mới cưới ( trước đây ở nội thành) , năm nay F1 đi học lớp 1 ( Việt Úc TQT), hắn phải tốn (1 lái + 1 người nhà (hoặc chính hắn)) để đưa rước F1. Nói hắn sao không chuyển về nội thành để đưa rước và đi làm cho tiện, hắn có nhà ở nối thành cho thuê - Hắn nói "quen rồi".
. Dễ ghét.

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
Em là người đưa chủ đề này lên nên em xin mạn phép tóm tắt lại để anh em dể theo dõi.

Nói chung các bác đã có con ở tuổi đi học đều thích ở trung tâm với mục đích lớn nhất là phục vụ việc học của thế hệ tương lai.

Còn các bác cùng độ tuổi của em như bạn Canadabuon thì chỉ quan tâm trung tâm vì có lắm điểm ăn chơi, mật độ gái chân dài đông, lượn lờ chơi bời cũng dể, khách sạn cũng nhiều và dể kiếm chứ ra ngoại thành thì chỉ có dắt vào bụi rậm làm mồi cho muỗi

Và 1 số đông các bác khác thì câu trả lời đơn giản chỉ là "quen rồi" và em nghĩ phần lớn chúng ta đều như thế.

Em không dám chê nhà hẻm xe hơi ở trung tâm TP vì em mà chê thì có khác gì đi xe máy mà chê Lexus tốn xăng, tuy nhiên nếu xét về góc độ đầu tư và tiện nghi thì em vẫn nghĩ là đổi 1 căn nhà như vậy cho 3 căn nhà tương đương nhưng ở xa trung tâm vẫn đáng chứ nhỉ.

Nếu xét lại, PMH ban đầu chỉ có giá khoảng 1000 USD/m2, Trung Sơn 3 triệu, HimLam Kênh Tẻ 4 triệu so với 1 căn HXH đã có giá hàng trăm cây vàng từ thập niên 90 thì đầu tư vào ngoại thành vẫn là hợp lý hơn

Năm ngoái e tư vấn cho nhà bạn gái em, nhà ở hẻm xe hơi khu Trần Quang Khải, 3 gia đình sống chung trong 1 căn nhà diện tích khoảng 300m2, bán được gần chục tỷ, chia mỗi nhà 1 ít, người thì mua nhà GV + căn hộ cho thuê thêm, người thì mua đất nền Conic, người thì mua cả mảnh vườn ở Hóc môn. Nhà nào cũng rộng hơn 2-3 lần nhà cũ, lại không phải chung đụng. Tất nhiên là xa trung tâm nhưng thật sự không phải là vấn đề vì nhu cầu vào trung tâm ít và có thể đi bằng xe hơi (mua mới từ tiền bán nhà)

Hạng D
24/2/04
2.574
3.250
113
Vietnam
Chuyện của em:
Em có cái nhà ở GV, năm 2008 F1 vào lớp 1, quan điểm của em kiểu gì cũng cho F1 học trường công - gần chổ em làm để dể đưa đón (cũng chẳng cần trường điểm vì cấp 1 các cháu nên được chơi mà học thì hay hơn còn trường quốc tế xịn thì em chẳng kham nổi, mà quốc tế làng nhàng thì thui cứ trường công cho nó lành).
Sáng mới 5giờ đã phải dựng con dậy, 5h20 xuất phát, chạy từ GV về tới quận 11 hết 45phút, hôm nào mà đi trể tí là coi như xong phim. Về đến nơi thấy con người ta chong chảy, ăn sáng vui vẻ, con mình mặt mày xụi lơ (F1 nhà em nó bị say xe nữa mới đau), ăn sáng bữa được bữa ói ra hết.:(
Chiều 4h30 đón con, nhưng 5h mới về được, trần ai vượt qua khỏi mấy đám kẹt xe cũng phải 18h mới vè đến nhà - hôm nào xui là thời sự xong mới thấy mặt:mad:, loay hoay tắm rửa, cơm nước tí là hết giờ.
Trước thì chiều em còn gặp được bạn bè, khách hàng giờ coi như bỏ hết.
Thui cắn răng làm cái chung cư cho rùi, 6h sáng dậy vệ sinh ăn sáng, 6h45 đi bộ đến trường được (cách trường có tí xíu), chiều tranh thủ chạy về đón con về nhà, rùi đi vô tư:D.
Nếu hệ thống giao thông tốt thì em cũng ra ngoại ô ở cho nó sướng, nhưng cái đó chắc phải đến đời f1 thì may ra, thế nên hiện tại cứ phải ở nội thành cái đã.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
hoaiphong99 nói:
Chuyện của em:
Em có cái nhà ở GV, năm 2008 F1 vào lớp 1, quan điểm của em kiểu gì cũng cho F1 học trường công - gần chổ em làm để dể đưa đón (cũng chẳng cần trường điểm vì cấp 1 các cháu nên được chơi mà học thì hay hơn còn trường quốc tế xịn thì em chẳng kham nổi, mà quốc tế làng nhàng thì thui cứ trường công cho nó lành).
Sáng mới 5giờ đã phải dựng con dậy, 5h20 xuất phát, chạy từ GV về tới quận 11 hết 45phút, hôm nào mà đi trể tí là coi như xong phim. Về đến nơi thấy con người ta chong chảy, ăn sáng vui vẻ, con mình mặt mày xụi lơ (F1 nhà em nó bị say xe nữa mới đau), ăn sáng bữa được bữa ói ra hết.:(
Chiều 4h30 đón con, nhưng 5h mới về được, trần ai vượt qua khỏi mấy đám kẹt xe cũng phải 18h mới vè đến nhà - hôm nào xui là thời sự xong mới thấy mặt:mad:, loay hoay tắm rửa, cơm nước tí là hết giờ.
Trước thì chiều em còn gặp được bạn bè, khách hàng giờ coi như bỏ hết.
Thui cắn răng làm cái chung cư cho rùi, 6h sáng dậy vệ sinh ăn sáng, 6h45 đi bộ đến trường được (cách trường có tí xíu), chiều tranh thủ chạy về đón con về nhà, rùi đi vô tư:D.
Nếu hệ thống giao thông tốt thì em cũng ra ngoại ô ở cho nó sướng, nhưng cái đó chắc phải đến đời f1 thì may ra, thế nên hiện tại cứ phải ở nội thành cái đã.
Sao khôgn xin học cái trường gần nhà?????

Hạng D
8/5/09
1.258
2.132
113
Các bác ở TP quen rồi chứ em ở tỉnh ,lên qua khỏi cầu Sài gòn là em cảm thấy ngột ngạt khó chịu rồi :D

Status
Không mở trả lời sau này.