Hạng D
9/5/09
3.411
16.247
113
Hix, tâm sự của em phải vào giấu trong box của hội Mit này vì để ngoài dễ bị ném đá u đầu lắm ah. Hội Mit thành viên ít nhiều cũng đã gặp và biết em nên em tin tưởng nhờ mấy bác tư vấn một chút.

Hiện tại em đang chạy Gala 2.0 của Mit thấy rất tốt và hài lòng nhưng cái máu nghịch phá từ nhỏ nó ... chưa rời bỏ em nên em cứ phải tìm cái mà ....hí hoáy suốt thôi. Giờ cái xe đi cũng được đôi năm rồi, em nửa muốn bán kiếm xe mới, nửa muốn giữ lại và độ lên cho nó lại!
Về công suât thì em cũng làm được kha khá rồi, có thể tự tin tuyên bố Gala 2.0 nhà em đề pa nhanh hơn và có tốc độ tối đa nhanh hơn các Gala 2.0 khác mà em biết ở Sì phố này :D (cho em nổ tí). Đợt trước em còn định vác bộ turbo về gắn vào nữa nhưng mà vì (i) hộp số tự động là một trở ngại (ii) ở VN mà chạy turbo chắc em làm cú luôn (vì phải đợi tới khuya mới có đường chạy) hehe. Nên dự án về công suất của em dừng lại ở N/A thôi (chắc sắp tới em thử flash cái ecu bằng cái definition file của EVO coi sao, lúc đó em lại dư ra cái piggyback nha bác NgocDDS :D).
Vef ngoại thất nội thất, em đã mang qua khactrung làm bộ bi-xenon không đụng hàng cuar Audi Q5 và đôi tai tự động :). Giờ này em lại lăn tăn về nước sơn (sơn xe còn mới nhưng màu .... già quá) và nội thất (màu kem nhìn nó không xì po) nên em tính làm lại từ trong ra ngoài bao gồm sơn xe + bọc da + sơn nội thất (cái này chắc là dán decal thôi chứ em hỏi về sơn bị .... ném đá toác đầu rồi). Tổng chi phí cho công cuộc tái thiết nội ngoại thất này ước tính khoảng 50tr (chưa kể tiền bộ coilover của em đang trên đường về trong khi vừa thay nguyên 4 cái phuộc brand new :() và khả năng bộ mâm vỏ mới tầm 30tr nữa).
Xe mới thì em chỉ khoái hoặc Mitsu lancer (evo càng tốt) hoặc Subara (WRX hay Legacy gì cũng ok) hay là infinity G37. Có điều giờ chiếc rẻ nhất cũng tầm 900tr (Lancer fortis Taiwan) ---> bù thêm tầm 500tr cho cái xe mới này (chưa tính tới khả năng độ thêm vài thứ sau vài tháng :D)

Ngoài ra gia đình em đang hỏi em ... đổi xe 7 chỗ gầm cao để đi xa cho nó thoải mái và chở đủ người nếu em cưới vợ (cái này hên xui :D) thì em tăm tia chú PS rồi. Lái cũng ok và khoái, nhưng để lái đi làm hằng ngày thì em vẫn thích sedan hơn. Chi phí cho chú PS 2 cầu số tay là tầm 1tỷ sau tất cả các loại thuế và phí (kể cả chi phí rửa xe :D) ----> bù thêm tầm 600tr nếu em bán Gala.

Nên theo mấy bác là em có những lựa chọn nào đây ah? Nhà em cũng hoàn cảnh, neo đơn nên tiền bạc cũng không dư dả ---> phải tính toán kỹ lưỡng :D
Em hiện tại ngả theo phương án làm lại xe Gala rồi khi nào có vợ tính tiếp thì ba mẹ bảo mày làm quá rồi sau này sao mà bán :( nên em đang rất hoang mang. Họ theo phuơng án bán xe Gala và mua PS nhưng mà như vậy thì niềm vui bản thân em bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Em nói luôn là toàn bộ chi phí mua xe là em chịu ah nên việc chiều theo hai ông bà chỉ có ý nghĩa tinh thần :)
Giờ nên làm sao mấy bác?
P.S: Sorry em vừa viết vừa suy nghĩ rất lang mang nên câu chữ có gì không "vừa lòng" các bác đừng ném đá em tội nghiệp nhé. Em đang rất là lăn tăn đây. Còn 5 ngày nữa là hết thuế rồi.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Cưới vợ là có tiền mua xe ngay :D vừa hết neo đơn vừa có xe mới.

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/12/07
3.456
575
113
Sao không đổi chiếc Fortis của tintin vừa rồi? Tính ra mã lực mạnh hơn đến mấy con ngựa khỏi tốn tiền làm turbo chi cho hại đến máy, được cái xe mới đủ đồ chơi nữa. Tính ra chỉ bù hơn trăm mấy chai mà có đủ mọi thứ yêu cầu, đèn bi, ồ chơi, mã lực.. .
Gala 2.0: 123 HP
Fortis 2.0: 157 HP > Civic 2.0: 155 HP

Last edited by a moderator:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Trong 5 ngày làm sao bán Gala kịp.
Bán xe độ không khó, chỉ lâu thôi, vì trước sau gì cũg gặp người cùng chí hướng của mình.
Độ Turbo theo anh khó, vì theo anh phải độ qui lát luôn; nếu em biết chắc là làm được thì nên làm vì tuy hộp số (ví dụ chịu nổi 100 HP); đối với xe thường thì 100 HP chỉ ở một khoảng công suất cao nhất; còn nếu động cơ mạnh thì nó sẽ là 100 HP toàn thời gian thì tăng tốc anh nghĩ sẻ tăng lên 1/3 chứ không ít.
Chuyện độ xe- mua xe giống như cươi vợ. Nhiều cô ai cũng chê nhưng mình lại thích mới chết!
Trước đây em anh có chiếc Lancer 2001 mua 21.000 hắn độ thêm cở 15.000 nữa, cuối cùng khi bán lại, không hơn xe khác bao nhiêu.
Nếu em chơi mà chấp nhận mất mát thì cứ chơi.

Hạng D
9/5/09
3.411
16.247
113
kingo nói:
Sao không đổi chiếc Fortis của tintin vừa rồi? Tính ra mãE lực mạnh hơn đến mấy con ngựa khỏi tốn tiền làm turbo chi cho hại đến máy, được cái xe mới đủ đồ chơi nữa. Tính ra chỉ bù hơn trăm mấy chai mà có đủ mọi thứ yêu cầu, đèn bi, ồ chơi, mã lực.. .
Gala 2.0: 123 HP
Fortis 2.0: 157 HP > Civic 2.0: 155 HP
Em co lien lac voi tin tin bang dien thoai thi duoc bao la xe ban roi bac ah. Em cham chan nen moi len thong bao do!

Hạng D
9/5/09
3.411
16.247
113
truong195 nói:
Trong 5 ngày làm sao bán Gala kịp.
Bán xe độ không khó, chỉ lâu thôi, vì trước sau gì cũg gặp người cùng chí hướng của mình.
Độ Turbo theo anh khó, vì theo anh phải độ qui lát luôn; nếu em biết chắc là làm được thì nên làm vì tuy hộp số (ví dụ chịu nổi 100 HP); đối với xe thường thì 100 HP chỉ ở một khoảng công suất cao nhất; còn nếu động cơ mạnh thì nó sẽ là 100 HP toàn thời gian thì tăng tốc anh nghĩ sẻ tăng lên 1/3 chứ không ít.
Chuyện độ xe- mua xe giống như cươi vợ. Nhiều cô ai cũng chê nhưng mình lại thích mới chết!
Trước đây em anh có chiếc Lancer 2001 mua 21.000 hắn độ thêm cở 15.000 nữa, cuối cùng khi bán lại, không hơn xe khác bao nhiêu.
Nếu em chơi mà chấp nhận mất mát thì cứ chơi.
Cam on bac truong195. Em cung suy nghi nhieu lam chu. Neu can em mua xe moi truoc va ban xe Gala sau cung duoc ah. Co dieu gio tim duoc xe vua y kho qua. Hom truoc xe Fortis mau bac va xe cua bac tin tin di nhanh qua. Em chup hong kip luon! Gio thi ... ngoi cho vay!
Do turbo thi em bo y dinh do roi, gio em ... lam noi ngoai that cho dep thoi. Thuc su chiec Gala cua em thi tien do cung hon 100 chai roi day bac ah. Dan am thanh xe em cung phai tam 50chai di theo bac Phu HP roi :)

Hạng F
29/8/07
8.017
26.374
113
Theo em nghĩ bác nên để dành tiền lên đời. Nếu lên Fortis 2008 thì bác thêm đâu có bao nhiều. Cái xe dù tốt cở nào thì đi một thời gian nó cũng cảm thấy nhàm chán. Chả lẻ bác tính chung thuỷ với em nó mãi. Nếu mới độ xong rồi bán đổi xe thì bác sẽ mất khá nhiều lúa. Bán xe độ thì vẫn tìm được người mua nhưng thuờng ít khi tính tiền độ vào tiền xe. Nếu bác kiếm được tiền chùa thì chơi vô tư đi bác. Đánh bài 1 ván 5 tỉ người ta còn chơi được mà.
Nếu em là bác, em sẽ để lúa đó rồi Fortis luôn.

Hạng F
9/8/09
6.395
68.976
113
TFC
xaydungquocgia.com
Bác chủ thiên về cảm giác lái và tăng tốc, theo em hỉ có evo và subaru là đáp ứng thôi, evo thì khó tìm, chỉ có subaru, hình như đang có sale off.