Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam
Năm hết, tết đến, nhân vụ sai sót của SAIGONPART đối với xe của bác tinhanh. Em mạo muội đưa ra vài ý kiến và nhận xét của cá nhân mình về vấn đề đồ chơi oto và thị trường đồ chơi otô tại Việt Nam trong thời gian qua.

( Không một ý định phán xét hay đánh giá bất cứ tổ chức hay cá nhân nào. Chỉ với một mong muốn nhỏ nhoi là nhưng ý kiến của mình ít nhiều có ích với anh em trong OS)
Cùng với sự phát triển của thị trường xe hơi tại VN, thị trường đồ chơi otô cũng theo đó phát triển và "phát loạn" . Các cửa hàng, trung tâm, công ty mua bán đồ chơi otô mọc lên như nấm.Chủ yếu phát triển tại HN & TP.HCM, HÀ NỘI thì đông về số lượng cửa hàng ( gần 300 cửa hàng lớn nhỏ) Tp.HCM thì lớn về quy mô và vốn liếng. Những người có kinh nghiệm, nhưng người trước đó đã và đang làm việc gì đó liên quan tới otô và cả nhưng người không biết gì cũng đua nhau mở cửa hàng mua bán đồ chơi otô.... Hàng hóa thì từ rất nhiều nguồn khác nhau: Thai lan, Đài Loan, Hàn Quốc, Châu âu, nhưng chiếm chủ yếu vẫn là hàng TRUNG QUỐC (90%) và cả những mặt hàng gia công tại Viẹt Nam cùng ồ ạt đổ vào thị trường. Cũng chính vì sự nhanh chóng và vội vã đó, đã dẫn tới việc không ai có đủ kinh nghiệm để kiểm chứng tất cả các loại hàng hóa. Cái gì phù hợp cái gì không, đâu là đúng, đâu là chuẩn, đâu là tương thích....Con buôn, công ty thì phụ thuộc vào các cửa hàng, cửa hàng phụ thuộc vào thợ, cửa hàng cấu kết với các đại lý bán xe hoặc tự họ vô tình hay cố ý mang những chiếc xe cửa khách ra làm "chuột" thí nghiệm cho nhưng mặt hàng mới và cho cả thợ mới học việc. Và khi hàng hóa bắt đầu ổn định và được nhiều người biết tới thì thi nhau cạnh tranh không lành mạnh ( phá giá, hàng giả, hàng nhái, hàng lừa, hàng kém chất lượng....) lại một chu trình mới nhẹ nhàng tham gia thị trường. Các cửa hàng, đại lý bán xe lợi dụng vào sự thiếu hiểu biết của khách hàng đối với mặt hàng đồ chơi otô mà mua bán cái kiểu " lập lờ đánh lận con đen". Họ không cần quan tâm tới chiếc xe quan trọng hay giá trị như thế nào đối với khách hàng mà chỉ vì lợi nhuận trước mắt, áp lực cạnh tranh mà nhận tất cả nhưng thứ không thuộc chuyên môn của mình. Khách hàng thì quá ít hiểu biết về đồ chơi otô: phần vì nó quá đa dạng và thay đổi liên tục, phần vì đây cũng là một loại hàng hóa không thông dụng, phần vì tính kỹ thuật của hàng hóa và cả những người có otô lại có quá ít thời gian tìm hiểu hoặc họ cũng không cần quan tâm tới lĩnh vực này mà làm gì...Và cũng chính từ đây hàng loạt các vấn đề phát sinh đã xảy ra. Đồ đạc thì bán theo kiểu "trên trời dưới đất" thiếu đồ thì "không có chó bắt mèo ăn cứt", thợ lắp đặy thì" đa di năng" cái gì cũng lắp, còn lăp xong có vấn đề gì thì" tháo dạ đổi vạ cho cứt". Tựu chung lại là chỉ có các chủ xe là chịu thiệt. Họ đã tin tưởng nghe theo những dạng "văn xích lô" để giao phó nhưng chiếc xe cửa mình cho những cửa hàng và nhân viên trongcác đại lý bán xe tha hồ mà " xẻ thịt".Và rồi, đồ chơi otô, các cửa hàng, thợ lắp đặt, khách mua đồ chơi xung đột thành chuyện dài nhiều tập.... Mâu thuẫn và sự thiếu tin tưởng hoang mang của khách hàn gngày càng lớn. Cũng vì vậy mà nhiều chủ xe tự tìm những cách giải quyết lấy những đam mê của mình bằng nhiều cách khác nhau. Ví dụ như: tự mua hàng sau những chuyến đi nước ngoài,nhờ người thân ở nươc ngoài mua gửi về, mua bán trên mạng.... Khi có đồ rồi thì tự lắp đặt, nhờ thợ quen lắp dặt... Chuyện dở khó dở cười đối với việc tự giải quyết đam mê của mình đã xảy ra. Đồ không phù hợp với xe, đồ không đúng, nhờ tận đẩu tận đâu trong khi món hàng đó bán đầy ngoài chợ với giá chỉ bằng một nửa, tự mày mò dẫn tới việc đồ xịn + xe tốt = mang đến hãng hoặc gara để khắc phục,nhờ không đúng thợ.....

(Em không muốn bị các bác cho là kẻ lắm điều, nhưng thật sự là "còn tiếp"

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
RE: TẢN MẠN CUỐI NĂM VỀ VẤN ĐỀ ĐỒ CHƠI OTÔ

Tập Lái
14/1/05
17
1
0

Bởi em là lính mới lái xe, nên đem xe ra cho mấy cái gara hoặc vào các shop mua đồ thì luôn bị mua hớ, hét giá, nói thách ... còn lái xe lẩn quẩn trong thành phố còn bao nhiêu là phiền phức nữa ... âu cũng là cái số mình nó khổ, hay đèo bồng !

...Chạy 2 bánh mui trần thì mê em Toyota, trường kỳ đấu tranh đến lúc được rồi thì cảm thấy mình sao trẻ con dể bị gạt...

Cuối năm Tết đến thôi thì ráng ngậm cái nổi niềm của anh em o ét mình vào lòng cho vui cửa vui nhà, may mà còn có các hảo huynh đệ trên o ét san sẻ chứ nếu không thì biết than thở với ai ? chẳng lẻ đi than thở với Bà Xã ?!

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Rất tán đồng với nhận xét của bác Lỗ Mỗ. Là một khách hàng, tôi cảm thấy thực sự lúng túng và đa phần nghi ngại khi bước vào một cửa hàng đồ chơi ô tô nào đó. Đây cũng là một lý do, chúng ta rất cần những lời giới thiệu đảm bảo từ các mối quan hệ của các bác cao thủ trong nghề độ xe, chơi ô tô.

Hạng B2
1/10/04
109
4
0

Việc giới thiệu nó cũng đa dạng lắm, như trên OS này nghe giới thiệu của một số bác tôi chạy đến cửa hàng đó thì thực tế nó lại khác hẳn, sở dĩ có việc này bởi vì lời giới thiệu này lại do nghe của ai đó mà chưa qua kiểm chứng do vậy thông tin nó cứ lệch từ người này đến người kia. Do vậy cần nhất là khi cung cấp thông tin phải có nguồn kiểm chứng thì thông tin mới chân thực, giảm thiểu những rắc rối có thể xảy ra.

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Vâng!
Phần trên chỉ là phần đầu tiên trong loạt bài về đồ chơi oto của em. Nếu các bác hưởng ứng em sẽ tiếp tục những phần sau
1. TOÀN CẢNH
2. HÀNG HÓA
3. Nhận xét về các ông kẹ trong làng đồ chơi oto
4. Nhưng kinh nghiệm dành cho khách chơi
......
Dù sao cũng đã cuối năm, ai chơi thì cũng chơi rồi, ai chưa chơi rồi biết đâu sẽ chơi. Nó chỉ như là một chút vui vui buồn buồn trong những ngày cuối năm....

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Hoan hô bác Lò Mổ :D

Bác cứ tiếp tục nhé!

Chúc mừng năm mới!

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

hoan hô bác lomo. vì là "đồ chơi" mà nên mỗi người thích 1 kiểu chơi khác nhau. có bác thích bền, đẹp, rẻ, có bác thích món lạ, có bác thích chơi rồi bỏ, có bác thích tự làm lấy hoặc lắp lấy đồ chơi cho mình. theo em thì tự làm lấy (những cái làm được) thì thích hơn.

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Qua đó em tự rút kinh nghiêm cho riêng bản thân mình nếu sau này mình có duyên kinh doanh về một mặt nào đó. Cung cách phục vụ là điểm chưa tốt, thiếu chuyên nghiệp của nước ta, nhất là về khoản hậu mãi. Đôi khi một nụ cười cũng khó. Chẳng thế mà ở Pháp có hẳn một trường đào tạo chuyên nghiệp về các ngành nghề phục vụ như bồi bàn, phục vụ tạp kĩ,....Khi mua bán một thứ gì ở đây có một khái niệm chung mà nó đã thành một luật bất thành văn : Thỏa mãn hoặc trả lại (Satisfaire ou Rembourser = To satisfy or Refund)

EM rất đồng ý với bác Haisnguyen về việc tự mình làm lấy. Có thể tự mình làm thì sẽ lâu hơn, rủi ro cao hơn, hay công sức và thời gian mình bỏ ra cao hơn là số tiền thuê thợ, nhưng cái cảm giác chinh phục điều gì đó thì không gì bằng rồi. Lúc đó giá tiền cao thấp chưa hẳn quan trọng nhất, như bác nào cẩn thận một chút thì sẽ thấy rất khó chịu nếu em xe chỉnh trang chưa được như ý mặc dù đôi khi chỉ là 1 con ốc vít bé nhỏ.
Mong bác lomo tiếp tục

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: kiaduoicut123
O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Trích đoạn: lomo

Vâng!
Phần trên chỉ là phần đầu tiên trong loạt bài về đồ chơi oto của em. Nếu các bác hưởng ứng em sẽ tiếp tục những phần sau
1. TOÀN CẢNH
2. HÀNG HÓA
3. Nhận xét về các ông kẹ trong làng đồ chơi oto
4. Nhưng kinh nghiệm dành cho khách chơi
......
Dù sao cũng đã cuối năm, ai chơi thì cũng chơi rồi, ai chưa chơi rồi biết đâu sẽ chơi. Nó chỉ như là một chút vui vui buồn buồn trong những ngày cuối năm....

Hoan hô bác
, rất nhiều người đang cần nhữgng bài kiểu như thế này bác ạ.

Anh em ta nếu ai có kinh nghiệm trong vụ này nên post những bài kiểu như của bác lomo, đó chính là mục đích của OS nói chung & của mỗi bản thân chúng ta đúng không các bác??