Tập Lái
31/1/08
49
0
6
RE: tập lái xe có cần phải liều không?

Ông bạn kia mà liều cái gì? nhát thì có . Không dám chứng kiến bác lái nữa kia mà?

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

Nghe bác kể toàn lái trên đường, chưa thấy de xe mà :)
Đừng liều như thế nũa các bác ạ. Em cũng đã từng tự tin như thế nhưng có lần đang chạy đến ngã tư thì có chiếc xe đạp băng ngang, chân fải vội vàng đạp, nhưng em xanh cả mặt vì lại nhấn thêm ga. May là em đã nhấn chân côn, nếu không thì...lúc đó em chưa có bằng lái đâu.

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Nghe bác kể...công nhận bác liều thật. Đến khi em có bằng lái rùi em mới dám mướn xe tự lái mình ên đấy bác ( sau khi đã học lấy bằng ròng rã 7,5 tháng ), ngồi trên xe mún mòn mông lun!

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh

Tui cũng thấy bác này quá liều luôn. Trước đây khi bắt đầu đăng ký học lái, 5 phiếu đầu tiên ( mỗi phiếu thực hành 2 giờ đồng hồ) chỉ được chạy trong sân ..Nhà Thờ thui, mà xe jeep lại bị chêm một cục gạch ở dưới để không tăng ga được chứ!! Sang phiếu thứ 6 trở đi thì chạy ra phố giờ cao điểm luôn nhưng có thầy ngồi bên cạnh đạp thắng phụ...nên yên tâm đạp. Vậy mà cũng lúng túng đạp lộn ga/thắng hoài!! Sau 25 phiếu thì tự tin ra đường một mình... Theo tui, bác nên chịu khó học ở trường, có thầy giáo kèm đàng hoàng đã rồi hãy ra đường, đừng liều như thế mà có lúc nghĩ lại "Biết thế.." không còn kịp nữa. Chúc bác mau lái xe thành thạo và có bằng lái.:D

Tập Lái
7/6/08
19
0
0

Trước đó .... không sợ
Lúc đó ..... hơi sợ
Bây giờ sau khi đọc các lời khuyên của lái già ........ rất sợ
Sau này ........ thời trai nhẻ với nhiều nông nổi, nghĩ lại thấy vui, âu cũng là kỷ niệm

Hạng B2
31/3/08
279
6
18
Hanoi

Trích đoạn: 2nguyenBG

....Khi chưa có bằng thì không nên ra đường...

Yes,
Bác may mắn đấy. Tội to nhất là chạy xe mà không có bằng lái đấy bác ui. To nhất lun...

Hạng B2
10/1/08
267
1
0
Saigon

HN tính ra dân tình quá lành, chứ trong SG mà họ biết được có ông đang tập lái trình vớ vẩn mà phi ra đường thì chắc ông đấy hơi mệt & tốn tiền thuốc kha khá :mad:

Hạng B2
4/1/08
441
0
18
48

Em xin góp ý bác tí là biết lái xe bao gồm : hiểu luật giao thông + có đạo đức lái xe + kỹ thuật lái xe ... như bác là các điều kiện trên bác chưa đáp ứng đủ. Phi xe ra đường là "giết người " hàng loạt đấy bác !

Hạng B1
25/3/07
76
2
0

Em kể hầu bác chiện này: số là vợ cả em chuẩn bị thi sát hạch B2 sau khi đã lăn lê bò toài 3 tháng với đầy đủ 10 bài học lái xe; để vợ cả đủ tự tin dự thi, em vác xe nhà ra dợt hết các kỹ năng cần thiết (chỉ chạy loanh quanh trong khu quy hoạch, chưa có người ở); khi về, em động viên vợ cả đưa xe từ bãi tập về nhà (dĩ nhiên là phải đi qua phố xá đông vui, người xe nườm nượp); đến ngã 4 đèn đỏ, thấy bả thao tác dừng, đề-pa nhuần nhuyễn nên em hơi lơ là... bất chợt một chú 4B tạt đầu sát sạt, em chỉ kịp hô "thắng" là đầu đã va vào kính trước, không kịp kéo thắng tay!! Nói vậy để bác thấy rằng, những kinh nghiệm, phản xạ được tích lũy qua nhiều lần chạy xe an toàn và đúng kỹ thuật; chứ không thể "liều mình như chẳng có" được đâu!
Chúc bác học tốt lái xe và chạy xe an toàn qua từng cây số!

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Em nghe mà run quá:mad:
Mấy vụ lái xe bị tai nạn ở nước ngoài phần nhiều là do bằng mới đó bác, không phảỉ tự nhiên mà nhiều nơi không cho thầy giáo chấm thi cùng quốc tịch thí sinh, nhất là người Việt. Có thi cữ mà đã thế, đằng này chưa thi mà bác phi ra đường...ngộ nhỡ gặp xe máy nó tạt đầu, hay va quẹt trước mũi xe, bác hoảng quá nhấn ga là xong.

Ngay chính em học hành chăm chỉ, tập luyện cũng lâu, vậy mà có lần thay vì thắng lại nhấn ga đó, giờ lái lâu thì không bị, cái này phải cần thời gian chứ lái kiểu cuả bác là liều thôi, hên xui không biết được đâu. Những vụ xe điên cán dăm ba người là do họ có thắng đâu mà bảo xe ngừng, toàn hết ga cả.