Hạng B2
3/3/08
121
1
18
lo gach
otosaigon.com
RE: tập lái xe có cần phải liều không?

Trích đoạn: zacebeo

Kinh thưa các bậc tiền bối về xe 4 bánh. Lần đầu tiên Em được tập lái xe được 02 buổi ( cỡ chừng 5h..). Hôm đầu đi xe mượn của ông bạn ra tập lái có ông bạn ngồi cạnh vừa lái vừa run (cả ông bạn cũng run). đến hôm sau thuê đựoc chiếc xe tự lái, ông bạn chở ra bãi tập rồi đi về để tự em mặc sức mà lái. Chạy được chừng 2h, em nổi hứng bất chợt phi ra đường cho biết. sau chừng 1h gây sự chú ý khu vực chung cư Linh Đàm. Em phi luôn ra đường Kim giang lúc 5h chiều, đông nghẹt người .... đi ra đến đầu đường Nguyễn Trãi thi gọi điện cho thằng bạn ra lấy xe về. hết hồn! Như vậy theo các Bác đã lái được xe chưa? Em định hôm sau đi ra đường đi luôn có được không?
lên tập nhiều đi bác >bác liều quá đấy.!!!!!!!!!!

Hạng D
17/2/08
1.625
2
38
Da Nang City

vụ này nói nhiều rồi, ko nên chạy xe khi chưa có bằng lái các bác ạ, làm như thế là chà đạp lên luật pháp của đất nước chúng ta đấy

Hạng B2
11/11/07
115
1
0

Bác học thế là quá muộn Iem chỉ cần khỏang 10 h lái là ra đường rồi - Sau này nghĩ lại Thấy mình "Quá Ngu". Vừa dẽ gây nguy hiểm cho Nguời khác, Cho mình, Gây thiệt hại tài sản cho chủ xe..... Sau này con em mà có học lái em bắt nó lái tối thiểu 100h mới cho tham gia giao thông.

Lái đựoc xe đi ra đừong là 1 thứ quá dễ - Lái xe an toàn trong mọi tình huống mới là điều anh em OS phấn đấu.

Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city

:DỦng hộ bác duongbaho hai tay hai chân luôn. Bác đã giác ngộ sau khi đã liều 1 phen. Nhưng may cho bác là chưa có tai nạn nha bác. Nhưng trễ còn hơn không bao giờ nhể. "later, but better than never".:D:D

Tập Lái
10/8/07
8
0
0

Em xin cảm ơn tất cả Các tiền bối đã chỉ giáo cho em, Em cũng công nhận là không nên ra đường nữa ( ...cho đến khi lấy được bằng... nhưng không tập ngoài đường thì không biết có lấy được không..hic).
Em xin kể lại một số kỹ thuật mà em đã thâu nạp được trong buổi tập thứ 2: ( Khi Ông bạn ngồi bên cạnh đã về)
- tiến lên phía trước : 0k
- đi vòng vòng ôm cua trái phải trong khu Linh đàm đường không rộng lắm:eek:k không va quẹt bất kỳ cái gì.
- lùi: Không ổn lắm hay chết máy, thỉnh thoảng cán qua cục gạch.
- lên dốc ( ông bạn chưa dạy đến ): Cái này thì không được ổn. Hôm đó Em đi vào một đoạn dốc thì hết đường phải đứng lại ngay trên dốc. quyết định quay đầu trên dốc. nhưng cứ nhả phanh ra thì...tụt... lại phải phanh... rồi lại tụt..ạc loay hoay mãi mới qua được. Lúc đầu có mấy bà đi tập thể dục trên lề phía bên đường ... sau một hồi dạt hết vào trong cái nhà cạnh đó. hú vía...
- Phanh: ok, thỉnh thoảng có vài lần hơi bị gấp.
- Đi thực tế trên đường (Linh đàm - Kim Giang- Nguyễn Trãi): Khá tốt, chủ yếu chân đặt trên phanh...
Xin Các Bác bổ sung cho em chút ít kỹ thuật hoặc kinh nghiệm để có thể khi đi tập lái ( Hic.. Có ông bạn ngồi cạnh) sẽ gặp, để khi đó Em không bị bỡ ngỡ như khi lên dốc. Cảm ơn các Bác nhiều.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Em thì chỉ lái ra đường trên xe tập lái, chính vì biết có thắng phụ nên hoàn toàn yên tâm canh xe, đó cũng là điểm lợi về tâm lý.
Mới chạy, lên dốc bị trôi thì dùng thắng tay thôi bác, em đến giờ chạy MT vẫn phải dùng thắng tay khi đề pa trên dốc. Kỹ thuật thì đại loại là bác dùng thằng tay, khi muốn đi bác nhả 1/2 côn, nhấn ga cho đến khi thấy xe hơi giựt giựt thì nhả thắng tay ra là xe vọt luôn.

Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com

@zacebeo: Hix, mấy kỹ thuật cơ bản thì phải cố tập thui bác ợ, khó nhất là kỹ thuật xử lý tình huống.

Thú thật với bác, em cũng có liều đấy chứ kô phải trong sáng đâu.
Xưa nay em chưa được ai dạy lái cả (tất nhiên có vài lần chạy thử có người ngồi kèm nhưng không lâu). Nhưng từ khi em phát hiện ra xe em không cần đạp ga nó vẫn cứ chạy là em tập một mình luôn.
Đầu tiên chạy trong khu dân cư khoảng 10h sáng hoặc 2 giờ chiều, lúc mọi người đi làm hết. Lùi xe vào nhà (ngõ vào nhà em chữ Z đàng hoàng). Sau khi làm chủ côn/ga/số và tay lái tương đối thẳng em bắt đầu tự đi đến khu công nghiệp để tập, đường đi có khoảng 1km trên QL 1K đông xe tải lắm. Riết rồi cũng quen, chỉ khó khi rẽ từ đường ngang vào QL thôi.
Tổng cộng thời gian từ lúc đưa xe ra rồi lùi vào được đến nay là khoảng 3 tháng.
Em thú tội là hôm qua em đã đi từ Thủ Đức lên Bình Dương đi về 74km, vi phạm 1 quy định: đeo dây an toàn.
Đối với người lần đầu đi thì hôm qua em bị đủ kiểu thử thách: đi đường nhỏ/đường QL, bị dí đít phải nhường đường, phải mua vé qua trạm, đi theo đội hình (vì em đi ọp Xóm Nhà Lá mừ), lạc đường, trời mưa, ghé đổ xăng, vượt xe khác với tốc độ khoảng 6-70kmh (có vài chiếc chạy chậm hơn em[8|][8|]). Nhưng em đã đi mà hoàn toàn không gây sự chú ý của ai.
Vài lời cùng bác, liều thì không được phép nhưng xử lý tự tin, chính xác thì rất cần (nếu chỉ căn cứ bằng cấp thì cũng có đôi chút liều). Nhưng từ khi nộp hồ sơ đến khi thi lấy bằng bi giờ mất cả năm trời thì làm sao mà trì hoãn cái sự sung sướng được:D:D:D

Chúc bác nhanh thành công:):):)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/6/08
435
4
18
51

Em thấy có điều cần để ý cơ bản là thế này.

Bây giờ nhiều kênh thông tin để học lái xe, bác muốn học thế nào thì học sao cho khi nhìn thấy xe khác người ta chạy bác đánh giá được chiếc nào chạy giở, chiếc nào chạy hay - cũng giống như đánh bi-a hay tennis... ấy - biết ai chơi hay chơi dở thế nào thì mình mới được gọi là biết chơi hay biết lái bác ạ.

Điều này cũng rất thiết yếu khi lái xe trên quốc lộ khi bác vượt xe khác, bao nhiêu cao thủ trong làng giặc lái gãy cánh chỉ vì lều lĩnh hoặc chủ quan, sơ ý ko tính toán đường "bay" sắc nét.

Em lái từ 95 đến này qua 1 con giáp mà khi nghe các "tài già" 8 chuyện đường này đường kia vẫn phải giỏng tai lên nghe. Lái 30 năm mà 1 tích tắc nhỡ nhàng là có khi cả quãng đời còn lại phải ân hận.

Bài học lái trong trường còn ít lắm ạ, chứ bài ngoài đời thật mới kinh. Ngay nói như vượt thôi, thực tế có 2 kiểu chính: "núp gió xin vượt" và "bám đuôi chờ thời" áp dụng cho xe khoẻ vượt yếu hay yếu vượt khoẻ... Cách vượt an toàn xe đang đỗ (cái này coi đơn giản mà nhiều cao thủ bị hạ cánh đấy ạ)... nói chung là còn nhiều đấy bác.

Thú thực[>:] em cũng đã chiến vài trăm ngàn cây số, qua nhiều "giờ bay an toàn" vẫn không dám nói hay được mà còn bị xxx bắn lên bắn xuống ko nhớ là bao nhiêu lần... hic.. đến nay cũng như bác thôi vẫn phải học thi lại bằng[:'(]

Tài xế giỏi cần quyết đoán chứ liều là chết chắc đấy ạ.

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Đúng đấy bác ạ, một giây tốc độ...bằng ngàn năm hối hận! Lái xe điều cần thiết nhất là an toàn, tốc độ chỉ là thứ yếu thôi!