tom
Hạng B2
3/12/04
105
0
0
trai dat
RE: Tắt bật điều hòa thường xuyên có hại không

Nếu tắt bật không ảnh hưởng mấy đến máy môc thì tốt nhất là Bác cho chạy điều hoà một lúc rồi tắt đi, trong xe vẫn còn không khí lạnh ta bật quạt (Quạt mà ngày xưa xe Liên xô không có điều hoà vẫn dung ấy mà):D). Tuy nhiên Các Bác có thể kiếm quạt đấu vào ổ điện tàn thuốc lá, hay quạt qua ổ USB trong cho hiện đại.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Tôi nghĩ là có hại. Hại cho sức khỏe. Vì thế, nếu chở vợ cả, con cái, bạn bè, AE trong OS v.v. thì cứ bật. Còn nếu các bác dùng để chở "khứa" thì ...

Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ

Tôi nghĩ chả hại gì mà lại có lợi

Vì thông thường do ta cài nhiệt độ trước nên giơ le điều hoà tự động ngắt và bật tương đương với Bloc lạnh ngắt hay chạy. Việc tắt bật AC cũng giống như kiểu số MT và AT thui:D

Land

Hạng F
14/9/04
9.900
27.326
113
Q3

Chả hại gì cả ! Nếu bác tắt bật > 15' hay 20', đừng giảm chu kỳ xuống 3' là ok ! Công tắc khó hư lắm, có chăng là cái relay quạt gió, relay block , ôi dà người ta chế ra relay là để nó đóng và mở cạch cạch, tha hồ xài!
Tui chiên môn chơi món này, riết rồi cái công tắc a/c nó bị mòn luôn ,mà thấy có hư hay malfunction gì đâu ???

Hạng B2
6/8/05
198
66
38
41

nhưng theo em nghĩ đừng tắt bật liên tục,ít ra chung 3-5 phút,mở tắt liên tục càng tốn xăng fải k?mà theo em biết thì mở máy lạnh số quạt gió nhỏ nhất*số 1* thì ít tốn xăng nhất vì lúc mở máy lạnh đồng hồ vòng quay động cơ rpm sẽ tăng giảm theo cấp quạt gió máy lạnh,em thấy như vậy kg biết dúng sai/./../

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

-Nếu lạnh quá
Chỉnh nhiệt độ cho thích hợp, điều chỉnh quạt về số 1.
-Nếu muốn tiết kiệm xăng:
Hướng thẳng hướng gió vào mặt và người mình rồi điều chỉnh tốc độ quạt, độ lạnh thích hợp.
-muốn tiết kiệm nữa :
Tắt nút AC,mở quạt thổi gió . Hạn chế mở cửa xe vì xe sẽ mau cũ và có mùi không thơm tho.
Còn vừa chạy vừa lo tắt mở như bác gì mới nói để tiết kiệm khiến tôi nhớ lại câu chuyện dân gian: Mua dép và cắp vào nách, gặp người quen mới cúi xuống xỏ vào đi.;)

Hạng B2
2/1/05
151
1
0
53
HN

Theo tôi nghĩ cứ on/off như vậy thì có hại cho điều hòa. Điều hòa hay tủ lạnh ở nhà cũng vậy mỗi khi tắt đi, trong manual và các bác sửa chữa có khuyến cáo phải đợi khoảng 15 hoặc 20 mới bật lại, vì khi tắt phải đợi gas hồi lại vào bình thu gas rồi mới nên chạy tiếp thì phải... Nôm na là bật đi bật lại sẽ làm hỏng cái block làm lạnh...

Hạng B2
9/9/05
193
0
0
hn

Nghe các bác nói rất có lý nhưng mà trên thực tế em đi xe có con nhỏ nên vợ em bắt tắt bật liên tục, rất may là chưa bị hỏng hóc gì. Có bác nào bị hỏng block lạnh hay là bất cứ cái gì liên quan đến vấn đề tắt bật máy lạnh thì cho anh em trong 4rum biết.

big
Hạng B2
26/7/05
210
2
18
53

Em thì em cứ để cho ĐH nó chạy ở thông số nhỏ nhất, đồng thời hướng hết các cửa gió lên phía trần xe, vừa đảm bảo mát đều + đỡ hư bloc máy lạnh. Bác nào bảo đóng hết cửa gió lại theo em là không ổn, có đầu vào phải có đầu ra chứ.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Thế họ thiết kế cửa gió đóng - mở để làm ggì? Sợ vớ sợ vẩn cho khổ ra.