O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
RE: Tắt bật điều hòa thường xuyên có hại không

Mà có ai nói là Đóng hết các cửa gió đâu nhỉ???BÁc đọc lại cho kỹ

big
Hạng B2
26/7/05
210
2
18
53

Trích đoạn: caothu

Mà có ai nói là Đóng hết các cửa gió đâu nhỉ???BÁc đọc lại cho kỹ

Hơ! đúng vậy, sory các bác. Chắc tại em lướt qua các bài lẹ quá. Nhưng em vẫn bảo lưu ý định không đóng hết cửa gió. Ít nhất thì cũng phải ti hí 1 tý.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Theo em mỗi khi tắt điều hòa ô tô mà phải đợi 15-20 phút thì có thể là tốt nhất nhưng không thực tế, khó áp dụng. Mà trên đời này nhiều cái như thế lắm, những cái tốt nhất thì lại không được dùng hoặc không dùng được:D:D:D

Còn về cửa gió, người ta đã thiết kế để đảm bảo an toàn kể cả khi chạy liên tục. Em chưa đọc thấy manual của các xe đời mới nào nói là lâu lâu phải mở cửa gió hoặc phải để cửa gió ti hí mắt lươn cả:D.

Hạng B2
20/4/05
140
0
0
www.taybacgroup.com.vn

Block máy lạnh xe hơi chạy do động cơ kéo, không chạy bằng điện giống như tủ lạnh hay máy lạnh ở nhà nên không có chuyện hư do tắt-bật nhanh kiểu như block điện (block điện đề pa không nổi thì cháy). Nếu có hư kiểu khác thì lamchieu không biết.
Còn về cửa gió, đóng hết cũng không sao nhưng chỉ sợ xe các bác được thiết kế kín quá, đóng hết tất cả các đường thông gió thì... Bởi vậy mới có chuyện đóng kín hết cửa xe, bật máy lạnh ngủ trong xe, đến khi xe tắt máy nửa chừng thì người cũng tắt thở!
(Bình thường các bác lấy chế độ gió trong thì thật ra xe cũng tự động lấy một phần gió tươi để trộn vào).

Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: noza

Theo tui là ko có hại gì, đúng là chỉ có hại cái công tắc A/C thôi. Nếu hỏng thì thay cái mới chứ còn bật tắt thoải mái luôn. Các bác cứ thử nổ guaranty rồi bật điều hoà sẽ thấy rất rõ là điểu hoà đóng cắt liên tục, nếu mà đạt nhiệt độ bên trong thì điều hoà chỉ chạy khoảng nửa phút rồi lại cắt vài phút.

Hoàn toàn nhất trí ý kiến của bác, không hề hại hại gì. Các bác cứ thử như trên thì thấy ngay ấy mà. À mà các bác để ý điều hoà ở nhà các bác cũng hoạt động thế thôi (cắt mở liên tục khi đạt nhiệt độ cần thiết) :D

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Theo em thì nếu tắt mở một cách đột ngột và liên tục thì không tốt. Nếu tắt máy lạnh thì phải đợi ít nhất 1 phút sau mở lên lại. Nhiều lúc tắt A/C rồi đột ngột mở lại liền thì có thể sẽ không tốt cho dàn lạnh và máy xe. (vụ này em chỉ phán đoán theo kinh nghiệm bản thân thôi, em không chắc đúng).

Hạng B2
17/7/06
245
3
0

Hệ thống làm lạnh nhiệt độ không khí của điều hòa sẽ hỏng rất nhanh nếu bật-tắt liên tục, vì đó là bật-tắt nguồn điện. Để ở chế độ tự động, nó có chương trình bảo vệ hệ thống làm lạnh nhiệt độ riêng.
Nếu tắt điều hòa, cố gắng để ít nhất 15 phút sau hãy bật lại - tuổi thọ điều hòa sẽ đảm bảo hơn là khi tắt rồi bật ngay đấy.
Có khi mình rút luôn nguồn điện cái máy tính này ra cho tiết kiệm nhỉ, để Hibernate tốn điện hơn mà. (Dọt!):)