Tập Lái
20/8/05
36
0
0
Hanoi
Các bác mách giùm, tui chạy xe có bật điều hòa, tuy để ở mức quạt gió thấp nhất nhưng cứ khoảng 10' thì lại lanh quá, tui tắt nut A/C (vẫn cho chạy quạt gió) một lúc sau nóng lên lại cho bật lại nút A/C

Như vậy có ảnh huởng gì không?

Cám ơn các bác nhé

Hạng D
29/6/04
1.115
9.155
113
Việt Nam
www.mail.yahoo.com
RE: Tắt bật điều hòa thường xuyên có hại không

Tắt bật thường xuyên thì đương nhiên nhanh hỏng thôi, cái gì dùng nhiều cũng vậy mà bác ! Nếu bác cảm thấy lạnh quá thì có thể đóng cửa gió gần bác lại xem, làm như vậy chắc ổn hơn là cứ tắt bật A/C liên tục, xót lắm !:(

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Sao bác W12 lại phải mất công tắt bật cái điều hòa? chẳng lẽ điều hòa xe của bác không có cái nút điều chỉnh nhiệt độ? kể cả loại không có tự động điều chỉnh nhiệt độ.

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Việc đóng ngắt máy lạnh thường xuyên khi đạt nhiệt độ cài đặt thực tế không gây hư máy lạnh như mọi người thường nghỉ nếu chu kỳ tắt mở lớn hơn hoặc bằng 15 hay 20 phút.

Tập Lái
21/9/04
31
0
0
Viet Nam

cùng lắm là giảm thọ cái contact A/C tí thôi chứ việc đóng ngắt bên dàn lạnh do ta bấm A/C thì cũng có khác gì bộ vận hành tự động trong xe đâu.Mấy xe đời mới sau này lúc ta cần tăng tốc nhanh(đạp ga nhiều) thì lúc đó ECU tự động nhả dàn lạnh ra để "TURBO":D hổ trợ cho việc tăng tốc ngon hơn.

Hạng B1
31/1/05
70
1
0

Tất nhiên là có hại rồi bác ạ, tốt nhất là bác tăng nhiệt độ hoặc đóng cửa gió gần chỗ bác.

Hạng B1
22/8/05
84
7
0

Theo tui là ko có hại gì, đúng là chỉ có hại cái công tắc A/C thôi. Nếu hỏng thì thay cái mới chứ còn bật tắt thoải mái luôn. Các bác cứ thử nổ guaranty rồi bật điều hoà sẽ thấy rất rõ là điểu hoà đóng cắt liên tục, nếu mà đạt nhiệt độ bên trong thì điều hoà chỉ chạy khoảng nửa phút rồi lại cắt vài phút.

Tập Lái
31/7/05
23
0
0
Ha Noi

Tại sao bác không điều chỉnh về nhiệt độ thích hợp nhất rồi kệ nó cho nhàn nhã,nếu mà như bác thì lái xe mệt quá!Lưu ý trước khi đề phải tắt AC là được.

Tập Lái
20/8/05
36
0
0
Hanoi

Nếu theo ý kiến các vác mà không hại gì thi tui cứ chủ động tắt bật liên tục, chứ hiện nay giá xăng như vầy mà cứ để điều hòa rồi lại trộn khí nóng của máy vào trong xe thì rõ là hao xăng. Sót ruột lắm, ngoài ra khi tắt điều hòa cũng tương đương như nút TURBO, xe lướt đi nhẹ đáng kể

Hạng B1
27/9/04
77
0
0
hueanh.com

Chào buổi sáng,
Chúc các Bác một tuần làm việc hiệu quả và lái xe an toàn!
Em đọc típ đầu của Bác là em hiểu ngay ý định của Bác mà. Anh em ta cùng cảnh roài, chắc các Bác khác không có ý định tiết kiệm xăng như anh em minh sao ấy:D:D.