Chuyện là vầy:

Xe tôi đời 2004, lâu nay con xe của tôi xài dùng nước máy + coolant. Cũng đã thay nước két mấy lần mà chưa bao giờ thấy hiện tượng bình phụ có cặn. Cách đây ít lâu, tôi không dùng nước máy nữa mà dùng nước mềm (loại nước chuyên dùng làm mát các giàn trao đổi nhiệt công nghiệp). Sau khi dùng nước mềm một thời gian (1-2 tuần) thì thấy có hiện tượng lắng cặn như phù sa ở bình phụ. Tôi bèn súc sạch két và thay nước mềm mới...nhưng hiện tuợng lắng cặn vẫn tiếp diễn và lượng phù sa cũng vẫn nhiều đáng kể. Sau đó, tôi có trao đổi với bác Der Fahrer và được khuyên là nên pha thêm coolant. Tôi nghe theo và không còn thấy hiện tượng lắng cặn nữa. Rất ngạc nhiên, tôi hỏi tại sao lạ vậy thì được bác ấy trả lời rằng "Khi có cái coolant thì sẽ xảy ra một việc mà đếch thằng nào biết trừ Đè".

Vậy có bác nào biết không hay chỉ mình bác Đè biết thôi ???

:D

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Thắc mắc về két nước bị lắng cặn

vậy là coolant có chất gì đó chống tạo/ hoặc hòa tan cặn chăng

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Bác ĐÈ... chỉ được cái là kích người khác phải đi tìm hiểu cái điều mà:
"Khi có cái coolant thì sẽ xảy ra một việc mà đếch thằng nào biết trừ Đè".
Hình như "nó" đây,các bác ơi:
• May be added to the antifreeze/coolant of any heavy duty application for any truck, farm, off-road and/or marine engines
• Provides a silicate, phosphate and borate-free formulation for long lasting inhibition and corrosion protection
• Protects aluminum and all other engine metals

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Bác Thiết này cũng rứa,bác lại kich cho những đứa dốt như em đây nhanh nhanh đi học tiếng Anh phải không?Hay là để em đem cái phần mềm Ev_shuttle ra cho nó tự dịch thành tiếng...buồn cười cho mọi người cười chơi bác nhỉ?:D

Hạng D

Trích đoạn: Mr.Thiet

Bác ĐÈ... chỉ được cái là kích người khác phải đi tìm hiểu cái điều mà:
"Khi có cái coolant thì sẽ xảy ra một việc mà đếch thằng nào biết trừ Đè".
Hình như "nó" đây,các bác ơi:
• May be added to the antifreeze/coolant of any heavy duty application for any truck, farm, off-road and/or marine engines
• Provides a silicate, phosphate and borate-free formulation for long lasting inhibition and corrosion protection
• Protects aluminum and all other engine metals
Em mượn tạm VDict.com Dịch ra như vậy nè:

"Có thể thêm vào (kẻ) chống đông băng/ chất lỏng làm nguội (của) bất kỳ ứng dụng cỡ lớn nào (cho) bất kỳ xe tải nào, nông trại, những động cơ con đường- bên ngoài và/ hoặc biển.
" Cung cấp một đá sa thạch, phốt phát và sự trình bày rõ ràng tự do borat (cho) sự kìm hãm bền vững và sự bảo vệ ăn mòn dài.
" Bảo vệ nhôm và mọi kim loại động cơ khác"
Nghe kỳ kỳ thế nào các Bác nhễ... (các chử em tô đậm)

Hạng C
27/9/07
604
26
28
48
www.namvu.com.vn

EV Trans à. Có lần bên em thuê người dịch tài liệu từ E sang V, em đọc được chỗ "Những phút của Phân xuởng" biết là nó dịch máy nên gọi đến mắng cho 1 trận té tát luôn.

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Vậy ai bị sỏi thận uống vào có hết không lão Đè và các bác???;)

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Hì..hì...Sỏi thận thì chắc không được,nhưng đau bao tử mà uống thứ này chắc " ngon bổ rẻ" (Đừng thử nha !!!) vì ở câu 2 nó có nói... Tạm hiểu là: (trong coolant) có hóa chất gốc thủy tinh lỏng (silicate),phốt phát,borat (các muối có công thức tự do),bảo vệ lâu dài chống sự ăn mòn (kim loại)...
Phải chăng ,silicate đã tráng 1 lớp mỏng trên bề mặt kim loại trong hệ thống nước giải nhiệt và các muối đã khử những chất oxy hóa,lẫn trong nước ,giúp Kim loại hạn chế rỉ sét...Học hóa từ hồi nẵm,chừ quên hết rồi.!!!
Còn chuyện này nữa: Có tài liệu nói rằng các con vật nuôi (chó,mèo...) rất khoái thứ nước này.Vậy nên khi thay,châm thêm..Chú ý đừng để chúng mon men tới "xực". ( Không thấy nói mấy lon này để lẫn trong bia...xỉn...uống dô thì ra răng ?!!!).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/8/06
456
18
28

silicate, phosphate and borate-free tức là không có những thứ đó các bác ạ.