Thảo Luận Chung Thắc mắc lái xe honda civic

Hạng B2
24/12/07
100
11
0
Các bác ơi em mới lái con honda civic 2.0 AT. Sao đầu honda civic thấp thế các bác nhỉ. Các bác nào có kinh nghiệm lái honda civic ko, các bác chỉ em với.

Em mới lái civic thấy ngượng ngượng, mặc dù căn trái và căn phải khi vượt xe và chướng ngại vật trên đường em để khỏang cách rất rộng mà vẫn cảm thấy ko yên tâm, hay là tại chưa có cảm giác lái mấy và khi xuống xe đi dạo quanh xe một vòng nhìn cho kỹ xem xe có bị trầy tí nào ko khi vượt xe khác (mặc dù chắc chắn biết là ko có vấn đề gì). Làm sao để em hết mặc cảm với cái con xe mới này bây giờ các bác.

Các bác nào có kinh nghiệm lái civic xin cho em vài lời khuyên được ko. Đặc biệt là cách căn xe (đầu xe em thấy nó thấp quá mà ước lượng khỏang cách khi dừng hoặc đỗ xe thì ko chính xác).

Hạng C
15/6/04
821
12
0
RE: Thắc mắc lái xe honda civic

đâm vài lần đi bác

jan
Hạng B2
23/2/08
248
0
16
Hà Nội

Em mới mua Civic cách đây 2 tháng, lúc đầu cũng bị cảm giác như bác ấy. Vậy mà sau khoảng chục lần cầm lái bây giờ em căn mượt hơn nhiều rồi bác ạ. Em cũng mới lấy bằng nên lúc đậu xe thì hay chọn chỗ nào rộng rộng mà chui vào, mới biết lái thì cứ củ từ rồi sẽ quen thôi bác ạ!

Hạng B2
15/2/08
111
4
18
TP HCM
otosaigon.com

Kinh nghiệm của tôi là: bất cứ lên xe nào, việc đầu tiên tôi đi một vòng quanh xe, ước lượng các khoảng cách từ các vị trí góc (trước, sau, phải trái trên, dưới...) so với vị trí ngồi lái (đã căn chỉnh cho phù hợp với minh). Sau đó thử một vài động tác căn vị trí ngay khi bắt đầu lái. Đặc biệt quan trọng là căn vị trí Kính chiếu hậu phía người lái với các vị trí còn lại của xe.
Nôm na thế này: Cảm giác lái chính là hình dung mình đang ở vị trí nào trong không gian, sau đó so sánh với các vị trí khác bên ngoài xe mà căn chỉnh.
Muốn có cảm giác lái tốt, trước tiên phải có đam mê việc lái (điều khiển) xe - sau đó phải lái thật nhiều, cảm giác lái ngày càng tốt khi đã chạy nhiều ngàn km nhưng nếu khg có đam mê thì mãi mãi khg thể có cảm giác lái chính xác và điêu luyện đựơc.
Ví dụ điển hình về cảm giác lái:
Nhà bác trong hẻm chỉ rộng khoảng 1,2 m ( ví dụ thôi nhé !). Bác đi ra bằng xe 2B để chở về 1 cái va-li chẳng hạn, mà cái va-li này lại có kích thước cạnh nhỏ nhất là 0,8 m. Trong trường hợp này, nếu là bác (đã đi xe 2B như xiếc !) thì việc bác đi vào đi ra dù có chở hay không chở cái va-li cũng khg thành vấn đề, tất nhiên khi có chở va-li thì bác phải căn chỉnh kỹ hơn một tý. Cảm giác lái xe 02B của bác "nó " đã ăn sâu vào tiềm thức mất rồi, mà tại sao lại ăn sâu được nhỉ ? Câu trả lời duy nhất đúng là: bác đã lái xe 02B rất nhiều và bác đã tập được ý thức căn chỉnh như là một sinh hoạt tự nhiên vậy !
Cũng ví dụ này, cho một thanh niên mới biết đi xe 02B thì va quệt vào thành hẻm khi chở chiếc va-li trên là cái chắc ! Thanh niên ấy chưa có cảm giác lái tốt, thế thôi !
vài k/ngh nho nhỏ , chúc bác ngày càng có cảm giác lái thật tốt, lúc ấy việc căn chỉnh chỉ là chuyện " nhỏ như con thỏ " mà thôi !
Trích đoạn: huy_tq84

Các bác ơi em mới lái con honda civic 2.0 AT. Sao đầu honda civic thấp thế các bác nhỉ. Các bác nào có kinh nghiệm lái honda civic ko, các bác chỉ em với.

Em mới lái civic thấy ngượng ngượng, mặc dù căn trái và căn phải khi vượt xe và chướng ngại vật trên đường em để khỏang cách rất rộng mà vẫn cảm thấy ko yên tâm, hay là tại chưa có cảm giác lái mấy và khi xuống xe đi dạo quanh xe một vòng nhìn cho kỹ xem xe có bị trầy tí nào ko khi vượt xe khác (mặc dù chắc chắn biết là ko có vấn đề gì). Làm sao để em hết mặc cảm với cái con xe mới này bây giờ các bác.

Các bác nào có kinh nghiệm lái civic xin cho em vài lời khuyên được ko. Đặc biệt là cách căn xe (đầu xe em thấy nó thấp quá mà ước lượng khỏang cách khi dừng hoặc đỗ xe thì ko chính xác).

Hạng C
20/12/06
958
207
43
53
otosaigon.com

dần dần rồi sẽ wuen thôi bác!!!!với lại đầu civic cũng ngắn nên cảm giác lái sẽ ngon hơn .chúc bác lái xe an toàn nhé!!

Hạng B2
11/11/07
115
1
0

CV bị nhược điểm là ghế lái hơi thụt về sau nên đầu xe căn có vẻ hơi trồi ra trứoc - bác đi vài lần rồi sẽ quen. Đặc biệt điểm mù của CV khá hớn nên khi vào cua bên trái bác nên cẩn thận

Hạng D

Nếu còn băn khoăn thì bác tìm 4 cái cọc, như cái cọc của mấy thầy dạy lái xe khi tập lùi vào nhà xe ấy, để sát 4 góc xe, ngồi vào ghế lái, quan sát và ước lượng khoảng cách, vài lần sẽ quen. Còn về vụ ko thấy đầu xe thì ko riêng gì Civic, Camry 2007 capo cao thế mà còn ko thấy.

Hạng B2
24/12/07
100
11
0

Thank các bác đã cho em lời khuyên bổ ích. Tóm lại là đi thật nhiều sẽ quen. Bác nào có kinh nghiệm lái civic xin post vào topic này giúp em với.

Tập Lái
29/5/07
48
0
0

CV có điểm mù chữ A lớn vì vậy lái Civic bác chớ có trông cậy cả vào hai cái gương chiếu hậu, lúc rẽ em thường phải nhìn cả gương giữa và có khi ngoái cả đầu nhìn đàng sau bằng mắt thường cho chắc ăn:D

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Có 1 it kinh nghiệm này bác áp dụng thử xem nhé. Bác kiếm 3 cái cọc, 1 cái cọc để bánh bên phụ sát đầu xe, bác vào xe ngồi ngay ngắn xong rồi ngắm từ tay lái đến cái cọc, lấy bút chì vạch 1 đường trùng với cái cọc, tiếp theo để 1 cái cọc ngay giữa đầu xe, vào xe tiếp tục ngắm, lần này là vạch 1 đường ngang, cứ làm tiếp như thế với bánh xe bên tài. Sau khi làm xong bác sẽ có một cái hình chữ U ngược trên kính lái ( hình cái đầu xe ), bác cứ căn cứ theo đó mà canh đường, chừng nào wen rồi thì xoá đi.
Điều wan trọng nhất là bác phải lái nhiều...thật nhiều, đến chừng nào mà 1 bánh xe cán 1 cái hột nhãn bác cũng biết được thì lúc đó bác với xe...tuy hai mà một, bác có thể yên tâm ko sợ va quẹt
Chúc bác thành công!

• Like
Reactions: panamera82