Hạng B2
6/9/04
163
184
43
Xe Corolla đời đầu 8x của em khi đi qua gờ giảm tốc hoặc ổ gà cứ nhảy chồm chồm và kêu rõ to. Em đã đọc các bài về cao su và phuộc nhún trên OS và dự tính sẽ chăm sóc dàn gầm cho em nó 1 xíu. Vấn đề em đang lăn tăn là nên:

1. Đem tới Quang Vũ kiểm tra và thay cao su + phuộc (nếu hư) ngay tại đây?
2. Ra Dân Sinh mua sẵn phụ tùng rồi đem tới gara gần nhà cho thợ làm ăn công. Em nghĩ nếu tự đi mua có lẽ sẽ hạt dẻ hơn nhưng lại chẳng biết mua bao nhiêu món cho đủ. Ra 63 Phó Đức Chính hỏi giá thì ở đây họ bảo đem xe tới họ thay luôn, không biết có vấn đề gì không?
3. Ra Quang Vũ kiểm tra rồi tự đi mua đồ cho họ thay. Làm thế này QV có chịu không?

Các bác tư vấn cách nào kinh tế nhất cho em với. Thông cảm cho em con nhà nghèo XNL mà!

Hạng D
9/1/06
2.596
11.579
113
HCM
Thông thường xe Toy 8x còn nhiều phụ tùng 2 hand chứ đâu còn hàng mới . Nên vào Quang Vũ khám & làm luôn vì đây là nghề của họ mà. Vừa rẻ vừa yên tâm chuẩn. Khả năng chấp nhận được 80% . Còn nếu 100% thì xe đời mới rồi còn gì.

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
Bác mua và tự làm may ra còn rẻ, mua mà đưa cho gara làm thì chắc mắc hơn ở Quang Vũ đó bác

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Quang vũ nó không chịu cho mình mua đồ cho nó thay đâu, nó bán luôn đồ của nó đó bác, hôm rồi em có thay 4 cái phuột mới ở QV nó tính giá là 1T3, nói chung QV nó chặt chém dữ lắm à, cái gì cũng thay mới hết, ít chịu tiết kiệm cho khách hàng, còn mấy chú thợ ở đây thì thái độ service kém. Tốt nhứt là bác ở nhà tự mày mò và tự làm là hay nhứt đó, mình làm cho mình kỹ hơn ngoài tiệm và còn nâng cao tay nghề sữa xe nữa, sẽ tự tin hơn khi đi trên đường đó bác.

Hạng B2
17/7/06
245
3
0
Các bác cho tôi xin địa chỉ Quang Vũ ạ. Cũng đã search trên Web, nhưng không thấy.
Cám ơn nhiều ạ!

Tôi thấy rồi
đường An Dương Vương, Q5, chạy từ hướng SG lên Cholon thì nó nằm bên tay trái, gần Ngã tư ADV-Huỳnh Mẫn Đạt, đối diện với Quán Cơm Tấm...

Cám ơn nhiều!

Last edited by a moderator:
Hạng C
19/6/08
862
13
18
www.otosaigon.com
Kinh nghiệm của em đây bác: Em vào Quang Vu kiểm tra dàn gầm, mấy chú thợ nói phải thay 2 routuyn trụ trên (nhưng thực tế chỉ có 1 cái bị hư thôi) Em thay luôn 2 cái seconhand của Quang Vũ, sài được vài tháng thì hư mất 1 cái, em cầm cái còn lại mà trước kia Quang Vu nói phải thay ra gara thì gara nói cái thải ra lần trước của em là hàng 555 còn tốt hơn cái Quang Vũ thay cho em, thật là...

Hạng D
Tự chuẩn bệnh, tự đi mua phụ tùng và tự làm đó là lời khuyên dùng cho Ae XNL. Bác ra Châu Bá Phó Đức Chính mua phụ tùng Toy giá phải chăng nhiều hàng...
Còn nếu xác định bệnh nặng wa thì ghé BS Quang nhà mình nhờ giúp đở giá cũng chấp nhận dc vi dù sao cũng là Ae trong Ó mừ hihihi...............

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/9/04
163
184
43
Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Thật tình em cũng muốn và thích tự làm. Để cuối tuần này nghe theo các lão gia XNL (xe_vohai, maiphung) tự làm xem sao, làm không nổi thì đem ra gara cũng chưa muộn đúng không các bác. Các bác có lưu ý gì khi tự làm thì chỉ dạy em luôn ạ.

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
hamcuala nói:
Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Thật tình em cũng muốn và thích tự làm. Để cuối tuần này nghe theo các lão gia XNL (xe_vohai, maiphung) tự làm xem sao, làm không nổi thì đem ra gara cũng chưa muộn đúng không các bác. Các bác có lưu ý gì khi tự làm thì chỉ dạy em luôn ạ.

Các dụng cụ tối thiểu cần có để xử đẹp dàn gầm :

1/ Kích thủy lực >= 4tấn, loại kích ren kích sử dụng rất khó và có nguy cơ bị hư hỏng do tải trọng tối đa chỉ 600kg
2/ Gạch đặc (như gạch con sâu) hoặc khung đỡ bằng thép. Sử dụng sau khi kích lên chèn gạch vào, nếu kích loại nhỏ thì phải hạ kích sau đó độn kích và tiếp tục kích lần 2 và chèn tiếp gạch ở độ cao mới, kích gầm lên cao cỡ 30-40cm là bác vô tư thao tác bên dưới
3/ Khóa mở 1 bộ nếu có thêm 1 bộ túyp thì tốt hơn (tuýp dùng loại cần chữ L chứ không phải loại cần xoay 2 chiều, loại xoay 2 chiều rất yếu làm thì tiện nhưng khi cần dùng lực lớn thì hư ngay)
4/ Mỡ bò sử dụng khi lắp vào

Vậy là bác dễ dàng xử lý bệnh tình của em nó rồi đó, nhưng nếu ruti của bác lỏng lét thì cũng phải mang ra Quang Vũ để nó phục hồi lại, nhưng dù sao cũng đỡ tốn kém hơn vì mình biết phải thay những gì, thợ thì thường thay vô tội vạ đơn giản vì anh đi otô mà :D

Hạng D
17/3/08
1.251
2
0
Xe bác đời đầu 8x nên dàn gầm chưa phức tạp lắm, nhà có đồ là tự tháo lắp và thay được. Có điều bác chú ý kĩ trước khi tháo một chi tiết nào đó ra. Bác cũng phải quan sát trước khi tháo xem cái nào tháo trước, cái nào tháo sau. Để phụ tùng riêng kẻo lẫn hoặc đánh dấu để lúc lắp lại ko bị quên hoặc nhầm. Chúc bác tự tin và hoàn thành nhiệm vụ.