Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
6/1/11
920
10
18
Re:Thông tư 12 - Cách giải quyết vấn đề thuế.

duydinhreal nói:
dungtc nói:
khai thuế ít nhất 70% giá giao dịch và bị tính thuế 25% nên không ai chịu bán hết -> đóng băng các dự án đất nền hợp đồng góp vốn rồi.
Có nhiều trường hợp xảy ra anh ơi.
Túy quận và tùy hồ sơ.
Thông tư từ Bộ mà bảo là tùy quận sao được em. Có nghĩa là mỗi quận hiểu và làm một kiểu à? Thế thì kiểu nào đúng, kiểu nào sai? Thông tư cái kiểu gì mà muốn hiểu sao thì hiểu thế không biết. Chỉ khổ cho dân cu đen.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.300
113
www.phindeli.com

khle0102 nói:
Ý của bác chủ là liên quan đến thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng BĐS phải không ạ ? Nếu vậy thì còn phụ thuộc vào gia đình, nếu bác nào có con >18 tuổi thì trước khi bán cứ cho tặng con của mình rồi bán thì khỏi lăn tăn về thuế TNCN vì con mình luôn chỉ có 1BĐS duy nhất; còn trường hợp các con mình cũng có nhiều nhà đất thì đành phải tìm thêm con vậy.
Vụ này
:D

Hạng C
6/1/11
920
10
18

Có thằng em ruột chưa vợ con, thuộc loại vô sản thế mà xxx không cho tặng nhà cho em ruột mới đau chứ. XXX nó muốn "ăn" cả vào quà của anh em ruột tặng nhau các bác ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/8/09
179
7
18

Các bác rành về BDS cho e hỏi chút, e mua đất công chứng ủy quyền tại khu Thạnh My Lợi Q2 vào đầu 2009. Em là người được ủy quyền thứ 4 (trước đó là F1->F2->F3). Giá trên hợp đồng của chủ đứng tên lô đất với chủ đầu tư lúc xưa rất rẻ (ví dụ 2đồng) trong khi em mua lại của F3 với giá thị trường (ví dụ 10 đồng). Vậy sau này khi làm sổ đỏ thì chủ đất phải đóng thuế TNCN trên phần chênh lệch qua nhiều đời vậy hả bác (10đ – 2đ)x 25% hay sao các bác. Em có nghe nói đối với trường hợp mua bán ủy quyền qua nhiều đời thì áp dụng tinh thuế TNCN 2% trên giá trị giao dịch. Vậy cuối cùng là tính theo cách nào các bác giúp e nhé.

Hạng B2
14/2/11
209
449
83
duydinhreal nói:
Theo luật mới các anh chị lưu ý khi giao dịch BDS.
Đối vối đất nền chưa có sổ đỏ, khi giao dịch nên đạt được thỏa thuận khai thuế ít nhất 70% giá giao dịch.
Đối với sổ đỏ, sổ hồng thì ko thấp hơn khung giá nhà nước.
Đối với căn hộ chưa có sổ thì 2% tính tới hoặc 25% có chứng minh. (Tùy quận)
Bác duydinhreal có thể giải thích rõ hơn được ko oạ ! Thank bác !

Tập Lái
17/3/11
24
0
0

Bill2007 nói:
Các bác rành về BDS cho e hỏi chút, e mua đất công chứng ủy quyền tại khu Thạnh My Lợi Q2 vào đầu 2009. Em là người được ủy quyền thứ 4 (trước đó là F1->F2->F3). Giá trên hợp đồng của chủ đứng tên lô đất với chủ đầu tư lúc xưa rất rẻ (ví dụ 2đồng) trong khi em mua lại của F3 với giá thị trường (ví dụ 10 đồng). Vậy sau này khi làm sổ đỏ thì chủ đất phải đóng thuế TNCN trên phần chênh lệch qua nhiều đời vậy hả bác (10đ – 2đ)x 25% hay sao các bác. Em có nghe nói đối với trường hợp mua bán ủy quyền qua nhiều đời thì áp dụng tinh thuế TNCN 2% trên giá trị giao dịch. Vậy cuối cùng là tính theo cách nào các bác giúp e nhé.
Em đã giải tích qua điện thoại.
Tóm lại là thế này, đối với trường hợp của anh chỉ cần cac đời F thỏa thuận với nhau tiền bạc với nhau ra sao thì chỉ người trong cuộc hiểu rõ nhất.
Cuối cùng pháp lý chỉ cần bác F1 làm việc với F4, sổ đỏ F1 sang tên F4. Theo luật bây giờ khai thuê sổ đỏ ko dưới khung giá nhà nước, trong trường hợp của anh 2% thẳng tiến.

Tập Lái
17/3/11
24
0
0
trangiahoang nói:
duydinhreal nói:
Đối vối đất nền chưa có sổ đỏ, khi giao dịch nên đạt được thỏa thuận khai thuế ít nhất 70% giá giao dịch.
Em chỉ giúp 1 số anh chị người mua hoặc người bán hiểu rõ thuế TNCN trước khi giao dịch thôi anh.
Cụ thể chi tiết như thế nào thì "bí mật" ;)

Tập Lái
17/3/11
24
0
0

dungtc nói:
duydinhreal nói:
dungtc nói:
khai thuế ít nhất 70% giá giao dịch và bị tính thuế 25% nên không ai chịu bán hết -> đóng băng các dự án đất nền hợp đồng góp vốn rồi.
Có nhiều trường hợp xảy ra anh ơi.
Túy quận và tùy hồ sơ.
Thông tư từ Bộ mà bảo là tùy quận sao được em. Có nghĩa là mỗi quận hiểu và làm một kiểu à? Thế thì kiểu nào đúng, kiểu nào sai? Thông tư cái kiểu gì mà muốn hiểu sao thì hiểu thế không biết. Chỉ khổ cho dân cu đen.
Nhà nước ta không có 1 khuôn mẫu chung nào cả. Mỗi nơi 1 kiểu nên trong thông tư ko thể phải làm thế này, phải làm thế kia, chi li từng chút một anh ah!

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113

Bill2007 nói:
-Ủy quyền về mặt pháp luật không phải chuyển nhượng nên kg phát sinh thu nhập nên kg phải đóng thuế TNCN cho người nhận ủy quyền.
- Ủy quyền chỉ 1 cấp thôi, người dược ủy quyền không thế ủy quyền cho người tiếp ....., vì như thế là vi phạm luật, vô hiệu.

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113
duydinhreal nói:
trangiahoang nói:
duydinhreal nói:
Em chỉ giúp 1 số anh chị người mua hoặc người bán hiểu rõ thuế TNCN trước khi giao dịch thôi anh.
Cụ thể chi tiết như thế nào thì "bí mật" ;)
Ai buôn bán BDS đều biết, có cái gì là bí mật mà tỏ ra 'nguy hiểm" thế

Status
Không mở trả lời sau này.