Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
17/3/11
24
0
0
Re:Thông tư 12 - Cách giải quyết vấn đề thuế.

haichien nói:
Chung quy cũng là vì ... lo tìm cách ..."né" thuế TNCN !
Khổ quá nhỉ !!!

tiền để trong túi mình chắc hơn anh ơi!:)

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

duydinhreal nói:
haichien nói:
Chung quy cũng là vì ... lo tìm cách ..."né" thuế TNCN !
Khổ quá nhỉ !!!

tiền để trong túi mình chắc hơn anh ơi!:)
Vậy nên người bán không chịu khai gần bằng giá chuyển nhượng thì anh ứh thèm mua .
Thóc tươi anh có, anh cứ để trong túi ... cho mấy chú đầu cơ thèm chơi !

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.444
113
www.phindeli.com

duydinhreal nói:
Tarzan76 nói:
Luật chỉ miễn nếu có Bất động sản duy nhất, tức là đếm cả đất bác ạh. Thậm chí, bất động sản hình thành trong tương lai cũng được đếm, theo quy định mới ban hành gần đây.
anh này chém gió!!!
Chém là chém thế nào? Tôi thấy bác Tarzan nói đúng đó chứ?

Hạng C
6/1/11
920
10
18

Nói chung là các anh môi giới BDS cái đếch gì cũng nói hay, cũng nói làm được. Nhiều khi các anh xúi người ta bán rẻ, xui người ta mua đắt miễn có giao dịch là các anh lụm tiền. Người mua, người bán lời lỗ như thế nào các anh mặc kệ.

dungtc nói:
Nói chung là các anh môi giới BDS cái **** gì cũng nói hay, cũng nói làm được. Nhiều khi các anh xúi người ta bán rẻ, xui người ta mua đắt miễn có giao dịch là các anh lụm tiền. Người mua, người bán lời lỗ như thế nào các anh mặc kệ.
:confused: híc híc em cũng làm môi giới pac Dũng ơi. Lời thì không ai nói gì chứ mà lỗ 1 cái là nói thằng cò này cò nọ híc hic. Thị trường lên hay xuống thật sự không ai đoán trước được hết bác à. Và quyết định nên mua hay nên bán là do người mua hoặc người bán quyết định chứ môi giới tui em chỉ là kết nối giữa mua và bán. Đúng là trong số đó chỉ biết miễn xong là có tiền :p là OK. Từ nhu cầu "Mua rẻ bán nhanh" mới xin ra anh môi giới mà bác.

Còn tình hình TT 12 này thì em cập nhật thêm:
Mỗi quận mỗi huyện đều khác nhau. nhưng kêu kê khai = giá thì trường thì khó
Hiện nay Hồ sơ nộp lên thuế phải có thêm tờ Xác nhận qua sàn về giá nữa. sẽ cập nhật thêm.

Hạng B2
2/11/10
205
1
18
39

Tarzan76 nói:
Luật chỉ miễn nếu có Bất động sản duy nhất, tức là đếm cả đất bác ạh. Thậm chí, bất động sản hình thành trong tương lai cũng được đếm, theo quy định mới ban hành gần đây.
Làm thế nào có thế chứng minh Bất động sản duy nhất nhỉ, VD: nếu như Bác ra công chứng là con 1 để thừa kế BDS duy nhất thì chỉ địa phương nơi bác ở xác minh được thôi, còn rơi rớt ở đâu nữa có trời mới biết.

Hạng B2
28/12/09
471
2.610
93
Tp Hồ Chí Minh

Cần phải xác định rõ: Cái gọi là nhà ở/căn hộ hay quyền sử dụng đất trong tương lai thông qua hợp đồng góp vốn đã được coi là một BDS hay tài sản chưa. Trả lời được câu hỏi này chắc cũng sáng tỏ được nhiều điều, mong các bác bóng bàn tiếp.

roy_dip nói:
Tarzan76 nói:
Làm thế nào có thế chứng minh Bất động sản duy nhất nhỉ, VD: nếu như Bác ra công chứng là con 1 để thừa kế BDS duy nhất thì chỉ địa phương nơi bác ở xác minh được thôi, còn rơi rớt ở đâu nữa có trời mới biết.
Để xác mình tài sản duy nhất thì chỉ là lên Phường nơi Hộ khẩu bác đang ở dù tài sản là BĐS của bác ở nơi khác, chỉ ký và người khai chịu hoàn toàn trách nhiệm lời khai của mình. Chứ mình chưa có hệ thống dữ liệu như gõ thông tin ng đó rồi liệt kê ra bạn sỡ hữu bao nhiêu BĐS cả.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47

Chú cò nào trót chăn bác dungtc thì đứng ra nhận lỗi đi, chứ để bác ấy bức xúc vậy coi không ổn chút nào.
Em thì nghĩ thế này bác dungtc ạh: việc mua bán bđs là chuyện lớn, ảnh hưởng mạnh đến nồi cơm của vợ con, gia đình mình, nên mình phải cân nhắc kỹ. lời khuyên của cò là một thông tin tham khảo, chứ họ đâu có quyền quyết định thay mình. Vậy khi bác quyết rồi, sau hóa ra sai lầm, thì phần lỗi của bác lớn hơn của cò, bác cần rút kinh nghiệm cho mình trước khi mắng cò.
Với những bác đã xác định như vậy rồi, thì mục đích khi tìm đến cò là tìm kiếm sự giúp đỡ để kết nối người mua bán, chứ giá cả 2 bên phải tự đám phán và quyết. Vậy nếu một giao dịch đã diễn ra, tức là cò đã hoàn tất được chức năng cơ bản nhất rồi. Sau này, nếu một bên nhận ra mình đã mua (bán ) hớ, quay lại trách cò em thấy tội nghiệp cho cò quá.
Vài lời nói thay cho cò, dù em không phải cò.

Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47

@ bác nhnam100: thì chính cái TT12 được đẻ ra là để trả lời câu hỏi của bác. Nhà nước coi cái HĐ góp vốn, tức là BĐS hình thành trong tương lai, nghĩa là bây giờ chưa có nó, đã là 1 BĐS của bác rồi. Giả sử bác đang ở sở hữu một BĐS thực duy nhất (nhà bác đang ở chẳng hạn), thế thì bác không được quyền ní nuận rằng tôi chỉ có 1 BĐS duy nhất , nên chuyển nhượng cái HĐ góp vốn thì tôi phải được miễn thuế.
Em còn cho rằng, với logic của TT12, trong TH như ví dụ trên, thì cả khi bác chuyện nhượng cái BĐS thực duy nhất của bác, mà lúc đó bác lại đang có một cái HĐ góp vốn, thì cái BĐS thực duy nhất của bác kg còn là BĐS duy nhất nữa, và không được quyền declare để được miễn thuế.

Status
Không mở trả lời sau này.