Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
6/3/08
3.944
8.034
113
Sàigòn
Re:Thông tư 12 - Cách giải quyết vấn đề thuế.

dungtc nói:
Có thằng em ruột chưa vợ con, thuộc loại vô sản thế mà xxx không cho tặng nhà cho em ruột mới đau chứ. XXX nó muốn "ăn" cả vào quà của anh em ruột tặng nhau các bác ạ.
Kỳ vậy Bác? chuyển nhượng BĐS giữa anh chị em ruột với nhau được miễn PIT mà? hay quan hệ của Bác chỉ ruột về bản chất chứ không ruột về hình thức?

Hạng D
14/5/08
2.538
21.795
113

Anh chị em ruột không được miễn thuế TNCN, chỉ có cha mẹ cho con ruột thì ok

Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47

em copy nguyên cái điều 4 luật Thuế thu nhâp cá nhân đây:
Điều 4. Thu nhập được miễn thuế
1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.300
113
www.phindeli.com

Anh chị em ruột thì được miễn, nhưng BĐS là tài sản chung của vợ chồng, do đó khi cho em ruột mình thì phần của mình (50%) được miễn, phần của Vợ/Chồng mình vẫn phải đóng thuế TNCN như bình thường.

Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47

Ôi, thế thì phức tạp lắm. Giả tỉ vc em cho vc thằng em em cái nhà. 50% của vợ em kg được miễn. rồi thì cái phần của em, vì là cho chung 2 vc nó, nên lại kg được miễn cái phần em cho con em dâu, tức là không được miễn 25% nữa. Chỉ được miễn 25% mà thôi.
Em định sẽ né như sau:
trước hết vợ em tuyên bố tặng 1/2 cái nhà cho em, miễn 100%. Vậy cái nhà là tài sản của riêng em.
rồi em tặng cho riêng thằng em em, không nhập vào khối tài chung của vợ chồng nó, miễn 100%.
thủ tục xong xuôi, thằng em em nếu thích thì mới tuyên bố nhập vào khối tài sản chung của vc nhà nó. Vậy là xong, thay vì mất 1 tháng, thì thành mất 3 tháng, với khéo thì mất khoảng chục lần đi lại, là chẳng mất đồng thuế nào.
Hoặc vc em tặng cho bố mẹ em rồi mới tặng cho vc thằng em em cũng được, chỉ mất có 2 bước, cha mẹ và con dâu rể tặng cho nhau miễn phí mà.

Hạng D
6/3/08
3.944
8.034
113
Sàigòn

Hay đó Bác, em nghĩ là đúng luật.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Vụ Vợ cho chồng coi bộ được nha, xoay qua xoay lại sao cho lúc nào cũng có 1 người không có nhà nhưng có đất--->bán đất miễn thuế được k các bác?
Em k có cái nhà nào nhưng có mấy miếng đất vậy có thuộc diện không có nhà, được miễn thuế không ạ?

Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47

Luật chỉ miễn nếu có Bất động sản duy nhất, tức là đếm cả đất bác ạh. Thậm chí, bất động sản hình thành trong tương lai cũng được đếm, theo quy định mới ban hành gần đây.

Tập Lái
17/3/11
24
0
0

Tarzan76 nói:
Luật chỉ miễn nếu có Bất động sản duy nhất, tức là đếm cả đất bác ạh. Thậm chí, bất động sản hình thành trong tương lai cũng được đếm, theo quy định mới ban hành gần đây.
anh này chém gió!!!

Status
Không mở trả lời sau này.