Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Giảm thì có giảm, quan trọng là giảm bao nhiêu! Mặt khác ngoài việc giảm thuế thì các phí khác có tăng ko và tăng giảm ra sao! Có cái vụ phí môi trường đánh vào xăng là em quan tâm nhất ...
E nghĩ là phí BVMT trong xăng tăng không nhiều, vì tăng cao quá thì chi phí sản xuất và vật giá sẽ tăng theo lại mất cơ hội cạnh tranh như bác @Lamxuan và các bác đã phân tích ở các bài trước.

Hạng C
9/4/15
666
5.070
93
35
E nghĩ là phí BVMT trong xăng tăng không nhiều, vì tăng cao quá thì chi phí sản xuất và vật giá sẽ tăng theo lại mất cơ hội cạnh tranh như bác @Lamxuan và các bác đã phân tích ở các bài trước.
hiện tại thuế BVMT là 3k mà năm 2016 thu được khoảng 20k tỉ, chỉ cần tăng lên 4k thì sẽ thu được tầm 27-30k tỉ (mỗi năm xe càng nhiều). Đủ bù thiếu hụt do giảm thuế xe nhập.
Thực tế lấy danh sách 20 xe bán chạy nhất tháng 6 ra để phân tích thì xe nhập có Ranger, Fortuner, Yaris, Triton. Số lượng xe này chỉ khoảng 3k mỗi tháng, ~ 10% tổng lượng xe bán được trong tháng. Trong khi đó xe bán tải đã có dự thảo tăng thuế rồi. Vậy số lượng tiền thuế mất đi (do xe nhập) không nhiều.
Ngoài ra, còn 1 dự thảo miễn thuế cho phần linh kiện sản xuất trong nước cho các doanh nghiệp lắp ráp thì phần này mới mất tiền thuế nhiều nhưng bù lại kích thích sản xuất trong nước, tạo thêm việc làm (dù mới đầu có thể là mấy hãng xe "bùa" phần này để lách thuế).
Vấn đề lớn nhất của việc giảm thuế kéo theo giá xe giảm là số lượng xe tăng quá nhanh sẽ dẫn đến quá tải, kẹt xe triền miên ở các TP lớn.

Hạng B2
24/2/15
410
379
63
37
Đề tài nóng đây,một người bạn mình chủ showroom đường An Dương Vương mới cho hay,năm 2018 tất cả các xe nhập về Việt Nam đều giảm thuế nhập khẩu xuống 0%(tất cả toàn thế giới ko phải chỉ asian) có bác nào nắm thông tin chưa?

• Like
Reactions: BBanfa
Tập Lái
12/3/17
25
16
3
35
Đề tài nóng đây,một người bạn mình chủ showroom đường An Dương Vương mới cho hay,năm 2018 tất cả các xe nhập về Việt Nam đều giảm thuế nhập khẩu xuống 0%(tất cả toàn thế giới ko phải chỉ asian) có bác nào nắm thông tin chưa?
Ko phải khối asian à a.như vậy xe nhập hàn,nhập nhật có thể miễn thuế à.có thật ko ta.

Hạng B2
18/5/15
104
835
93
Hóng!
Nếu là thật thì quá sức mong chờ...

• Like
Reactions: Quốc Lương
Hạng B2
14/3/17
115
143
43
33
Đáng để mong đợi quá

• Like
Reactions: Quốc Lương