Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
8/4/11
889
11.150
93
Em là dân kinh tế, chỉ có thể góp ý một chút về sự khác biệt giữa chữ "Vintage" và "Retro" ở khía cạnh ngôn ngữ.

"Vintage" có nghĩa tương tự như "classic". Những sản phẩm/tác phẩm (bao gồm nhưng không nhất thiết là kiến trúc) được liệt vào hàng "vintage" đều là hàng "đỉnh" về mặt nghệ thuật và giá trị của chúng đứng vững với thời gian. Các sản phẩm/tác phẩm được liệt vào dạng "vintage" có thể có tuổi tác cách nhau vài trăm năm, không có vấn đề gì.

Phong cách "Retro" thông thường được đề cập kèm theo một thời điểm nhất định. Để làm ví dụ, tác phẩm mang phong cách Retro 60's mang hơi hướm của những năm thuộc thập niên 1960's bao gồm cả những khía cạnh nay đã được coi là Vintage/classic và cả những điểm tưởng chừng như tầm thường, lỗi thời (đây là điểm khác biệt chính yếu so với phong cách "Vintage"). Phong cách Retro được chuộng bởi những người khắc khoải về một thời điểm nào đó và không đặt nặng chuyện tốt, xấu.

Dựa vào khía cạnh ngôn ngữ trình bày ở trên, em đoán chừng:

- bác chủ thớt, khi nói đến phong cách retro, thì cần phải cụ thể hơn nữa về mặt thời điểm

- thách thức của các bác thiết kế là đưa phong cách được chọn vào được một công trình của thế kỷ 21 một cách hài hòa

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
Ai đó đưa thớt này ra CNL thì hay biết mấy...
tranvietanhtuan nói:
Cụ nghĩ có xe hơi và trên 40 tuổi là người trưởng thành thì em té khẩn cấp vì xe hơi em toàn chơi xe cỏ, tuổi thì em mới có...34.
Tuy nhiên đem triết lý phương đông vào sì tai này sẽ đem đến cho cụ nhà mái chùa, khung kèo nhà rường huế, đồ rời cà lá si cô và sàn kính cường lực hoa văn hai tếch...
Thật bá đạo, mà có khi lại hay.
<span style=""color: #ff0000;"">Em thấy cụ post bài chủ yếu khè mấy đứa nhỏ như em là cụ....già, am hiểu mỹ thuật, biết quánh gôn, nhà có xe hơi, quan hệ (rất bừa bãi) với giới đại gia chủ sân gôn, con nợ của hsbc hơn là tìm thiết kế. </span>
Còmmen đầu tiên em đã chỉ cho cụ xương sống của sìtai rê chô! Nó giống như 7 nốt nhạc ấy, vô chiêu hay hữu chiêu cũng phải hát cho đúng nốt cái đã, người nghe mới thấy không khó chịu. Tuy nhiên đáng tiếc cụ không nhận ra.
Chốt lại, trường kiến trúc nên đề ra chỉ tiêu tuyển sinh là trên 40 tuổi và có xe hơi! Thêm tí âm dương, nhân sinh quan bản sắc dân tộc cho nó....phong thuỷ.
Vãi trùm!

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
tranvietanhtuan nói:
Cụ mới mua cây bơm ở bên ý về hả ka ka ka :D

Bác biết phong cách in vitro không, post lên luôn cho oách...

Tập Lái
24/2/11
12
0
3
50
Mấy bữa bận không vào, nay quay lại thấy các bác ủng hộ cũng nhiều. Cám ơn các bác !
Qua bài viết này tôi đã gặp và làm việc với vài bác KTS, và tất cả họ đều rất nice :) như vậy là xem như bài viết đã đạt mục tiêu. Do vậy xin phép đóng bài viết ở đây. Rất tiếc là tôi không có hứng thú nên không hồi đáp những bài viết không đi vào chủ đề.
Thân. :)

Tập Lái
24/2/11
12
0
3
50
tomove3d nói:
@trumcuoi: nếu bác không ngại, khi nào thiết kế và thi công xong bác có thể post bản thiết kế và hình chụp thực tế lên dc kg?
OK bác :)

để em hiền
1/4/05
3.801
94.239
113
Lâu rồi mới thấy người nhã nhặn, chỉnh chu như chủ thớt, không biết bằng tuổi bác em có học được cách cư xử này không. Chắc chắn nhà bác sẽ đẹp như ý bác, còn việc người khác có cùng suy nghĩ không thì em nghĩ chắc bác cũng không rảnh mà quan tâm, nhưng em nghĩ bác phải tìm 1 KTS có tầm và cỡ tuổi bác mới thi công nổi, chứ u40 thì đừng quan tâm nhé.
@ Các KTS: Bệnh nhân của em cũng hay lục lọi trên net, báo chí rồi chất vấn em sao cho thuốc này? không cho thuốc kia? ... Mỗi lần giải thích mà thấy họ chưa thông em luôn coi đó là thất bại của mình do chưa đủ trình giúp họ thông suốt chứ không phải của họ. Ở đây chủ thớt nhờ các bác tư vấn, nếu nhắm trình mình chưa đủ thuyết phục họ thì để người khác làm dùm mình, cần chi phải ném đá nhỉ?

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Bác chủ thớt và bác Chuongmed đều quá đúng và chuẩn á – Em vote cho 2 bác
Em cũng nghĩ người KTS nên tư vấn cho khách hàng họ thông suốt cái điều họ muốn , lựa chọn ra cách hợp lý nhất cho khách hàng chứ không thể bắt khách hàng hiểu những gì KTS muốn đưa ra.

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
@Trumcuoi, Chuongmed, Vsp74: học trò ko hiểu ko phải tại nó ngu mà tại thầy ngu ko biết cách giải thích cho nó hiểu phải ko ạ?

Status
Không mở trả lời sau này.