Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
30/11/10
3.974
59.691
113
mình nghe nói xây 10 căn thì chỉ có khoảng 2 căn yến đến làm tổ! Hên thì ít, suui nhiều hơn :D

Hạng F
22/12/10
7.681
8.762
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
koonjang nói:
LouisNguyen nói:
tại sao sai bác Koon?
Vì thức ăn vẫn là từ tự nhiên chứ không phải là từ con người . Đến khi nào mà có người vào OS-Mart rao bán thức ăn dành cho chim Yến tổ thì lúc đó chất lượng tổ mới giảm sút. Đợi điều đó chắc còn lâu lắm

Vậy bác thử ăn thịt heo mọi lai (nuôi) với heo mọi ở rừng chưa ?

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
koonjang nói:
Xui xẻo nhất và kinh hoàng nhất khi làm hàng xóm của 1 bác "chơi" chim Yến . Đinh tai nhức óc từ sáng tới tối, tiếng treble như cắt não ra từng lát

Nếu em làm hàng xóm sẽ sắm cặp loa thùng, hướng về mấy con đó chỉnh volume hết cỡ, bật nguyên Album Mr.Đàm xong đóng cửa đi làm, chiều về thu xác yến khìa nước dừa nhậu được hông ta???

Hạng B2
24/9/11
397
15
18
HITEK HANG XANH nói:
em thấy dân mình đổ sô làm yến, thế các bác có suy nghĩ đầu ra chưa?
Hôm trước có chọc mợ NgSG là sẽ có món tổ yến muối chua, yến ngâm dấm ....

nvquangcm nói:
koonjang nói:
Xui xẻo nhất và kinh hoàng nhất khi làm hàng xóm của 1 bác "chơi" chim Yến . Đinh tai nhức óc từ sáng tới tối, tiếng treble như cắt não ra từng lát
Nếu em làm hàng xóm sẽ sắm cặp loa thùng, hướng về mấy con đó chỉnh volume hết cỡ, bật nguyên Album Mr.Đàm xong đóng cửa đi làm, chiều về thu xác yến khìa nước dừa nhậu được hông ta???
Có, bác sẽ được khuyến mãi thêm mắm tôm trộn nhớt cho thơm nhà thơm cửa. Sau một mùa trăng, bác tự nguyện dọn nhà đi chỗ khác.

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Đúng như bác Lã Bố nói đó ạ. Xây nhà thì dễ nhưng để yến vô thì khó, yến vô rồi ở lại khó hơn, ở lại rồi có làm tổ hay ko lại còn khó hơn nữa các bác ạ. Ngoài yếu tố kỹ thuật (tay nghề) ra thì hên xui (mát tay) cũng có phần trong đó.

Nếu so sánh heo rừng với heo mọi nuôi là ko chính xác. Yến ko ai nuôi được cả, chỉ là xây khách sạn cho yến ở thôi. Thay vì làm tổ ngoài thiên nhiên thì nay yến đã có chỗ an toàn hơn, đầy đủ điều kiện thuận tiện hơn cho việc làm tổ, giữ tổ. Khi làm tổ trong nhà yến ko bị các loại côn trùng, rắn rết đe dọa, tổ yến ko bị dính bụi bặm và các tạp chất như ở ngoài, nên khi xuất khẩu khách hàng test cũng dễ dàng đạt hơn. Yến bay rất xa trong một ngày để kiếm ăn tối đến mới về tổ, và đặc biệt yến ko bao giờ ăn mồi trong tư thế tĩnh mà vừa bay vừa bắt mồi nên ko ai có thể bay theo yến để rải mồi vào không khí cả các bác ạ:D.

Các bác cần thông tin gì nếu biết em sẽ chia sẻ, hoàn toàn miễn phí vì em ko dấu nghề đâu, nghề này là lộc Trời cho, giữ bo bo thì mau chết yểu lắm ạ (sư phụ em nói thế).
Lã Bố nói:
mình nghe nói xây 10 căn thì chỉ có khoảng 2 căn yến đến làm tổ! Hên thì ít, suui nhiều hơn :D

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
Hoan Lạc nói:
nvquangcm nói:
koonjang nói:
Có, bác sẽ được khuyến mãi thêm mắm tôm trộn nhớt cho thơm nhà thơm cửa. Sau một mùa trăng, bác tự nguyện dọn nhà đi chỗ khác.

Ha ha vậy là có thêm món "yến xào" chấm mắm tôm - một bên là nhà tranh vách lá, một bên là nhà bạc tỷ nuôi yến. Muỗng dừa đụng với chén kiểu - ko biết ai dọn đi trước àh

Mỗi chiều từ bên Minh Long ngó sang tòa nhà Mỹ Vinh thấy yến bay rợp trời, chui vô mấy cái lỗ ở cái chuồng cu trên nóc Mỹ Vinh, hôm trước thấy nhiều bài BĐS với vụ yến, ko lẽ chị Loan nhà ta chuyển sang nuôi con này thiệt sao ta?!?!?! Vậy là BĐS có đường thoát nữa rồi đó...

Hạng C
14/1/11
886
40
28
nvquangcm nói:
Hoan Lạc nói:
nvquangcm nói:
koonjang nói:

Ha ha vậy là có thêm món "yến xào" chấm mắm tôm - một bên là nhà tranh vách lá, một bên là nhà bạc tỷ nuôi yến. Muỗng dừa đụng với chén kiểu - ko biết ai dọn đi trước àh

Mỗi chiều từ bên Minh Long ngó sang tòa nhà Mỹ Vinh thấy yến bay rợp trời, chui vô mấy cái lỗ ở cái chuồng cu trên nóc Mỹ Vinh, hôm trước thấy nhiều bài BĐS với vụ yến, ko lẽ chị Loan nhà ta chuyển sang nuôi con này thiệt sao ta?!?!?! Vậy là BĐS có đường thoát nữa rồi đó...

Ý tưởng quá hay!

em có căn hộ bên Nam Long, khách mới trả lại hôm trước Tết. Chưa có khách mới. Mà cũng chán khách rồi, phức tạp đau đầu lắm.

Không biết có thể hoán cải sang cho Yến làm tổ không nhỉ?

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Căn hộ thì ko được bác ạ, vì dân trong chung cư đời nào chịu? Chưa kể ban quản lý chung cư luôn đặt camera theo dõi từng bước chúng ta đi nữa!:D Cho nên căn hộ thì chưa thấy, còn khách sạn thì có rồi, em biết một bác xây khách sạn, mấy tầng dưới làm khách sạn đàng hoàng (có nhiều sao hẳn hoi và rất đông khách), mấy tầng trên yến ở bao nhiêu năm mà ko hề ai hay biết, kể cả nhân viên dọn phòng!:D
Xe Ngựa nói:
nvquangcm nói:
Hoan Lạc nói:
nvquangcm nói:
koonjang nói:

Ý tưởng quá hay!

em có căn hộ bên Nam Long, khách mới trả lại hôm trước Tết. Chưa có khách mới. Mà cũng chán khách rồi, phức tạp đau đầu lắm.

Không biết có thể hoán cải sang cho Yến làm tổ không nhỉ?

Last edited by a moderator:
Hạng C
14/1/11
886
40
28
Cám ơn thông tin của bác Nắng SG. Theo internet cho biết thì ngay ở Q8, Q9, BC cũng có thể làm nhà yến. Em còn 1 miếng đất gần sông ở Q9 nhưng hiện chưa chuyển qua đất thổ cư, liệu có xây được nhà yến?

Em nghĩ nuôi yến thuộc ngành chăn nuôi, mình xin phép xây chuồng trại chứ cần gì xây nhà nhỉ?

Status
Không mở trả lời sau này.