Status
Không mở trả lời sau này.
Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Trên đường Tú Xương các bác có để ý 1 ngôi nhà đang xây phải ngừng thi công.. và không biết đã được xây dựng chưa? do ảnh hưởng đến tổ yến nhà bác Khải đối diện... :D

VIP CARD MEMBER
13/10/09
1.328
51
48
Gò vấp, HCMC
nvquangcm nói:
koonjang nói:
Xui xẻo nhất và kinh hoàng nhất khi làm hàng xóm của 1 bác "chơi" chim Yến . Đinh tai nhức óc từ sáng tới tối, tiếng treble như cắt não ra từng lát

Nếu em làm hàng xóm sẽ sắm cặp loa thùng, hướng về mấy con đó chỉnh volume hết cỡ, bật nguyên Album Mr.Đàm xong đóng cửa đi làm, chiều về thu xác yến khìa nước dừa nhậu được hông ta???

Các hộ nuôi chim yến trong khu vực dân cư thì trước sao cũng phải phá bỏ vì ô nhiễm môi trường và có nguy cơ lây lan cúm gia cầm.
Bác nào gần nhà có nhà nuôi chim yến mở âm thanh nghe nhức đầu, chỉ cần một cái loa phát tiếng kêu của diều hâu hướng vào nhà yến đó em bảo đảm 1 tuần là yến bỏ đi hết

Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
44
Nhà em dưới quê mới xây xong tháng 5-2011 chim se sẻ vô ở thôi chứ chả có con chim yến nào hết , lúc đầu thì vài con thôi , giờ thì nhiều quá trời rồi . Phải chi yến nó vô ở thì khoẻ quá :D . Hôm nao em phải thọ giáo chị Nắng rồi ,để coi làm sao cho yến nó vô ở , còn se sẻ thì bay đi :D

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Dạ ko dám, ko dám đâu bác ơi! Ai hỏi gì biết tới đâu thì khai tới đó thôi, chỉ là có ý tốt với bà con, giờ em xin đi ra nhường sân lại cho các kinh nghiệm khác (như của bác tutrau)!:D
vankhanhktpn nói:
Nắng SG trùm topic này rồi.

Lập hội CHĂN NUÔI CHIM YẾN OSFI các bác?

nvquangcm nói:
koonjang nói:
Xui xẻo nhất và kinh hoàng nhất khi làm hàng xóm của 1 bác "chơi" chim Yến . Đinh tai nhức óc từ sáng tới tối, tiếng treble như cắt não ra từng lát

Nếu em làm hàng xóm sẽ sắm cặp loa thùng, hướng về mấy con đó chỉnh volume hết cỡ, bật nguyên Album Mr.Đàm xong đóng cửa đi làm, chiều về thu xác yến khìa nước dừa nhậu được hông ta???
Chết với bác mất thôi

Hạng B2
16/1/12
165
12
0
Vậy là trên diễn đàn minh có nhiều chuyên gia chim yến. Sau khi tham quan khu Lý nhơn, tôi đang có 1 vài vướng mắc, xin được chia sẻ:

Những khu đất gần bờ sông có lẽ thuận tiện thu hút chim hơn nhưng vướng thủ tục xây dựng, phải xin chuyển mục đích sử dụng sang đất thổ cư mới có thể xây nhà.

Những khu dân cư thì không vướng thủ tục, nhưng đúng là làm nhà yến ở đó thì khổ cho dân xung quanh, khác chi mình ăn trộm sự yên tĩnh thanh bình của họ. tôi có hỏi thăm một số người dân sống cạnh nhà yến, họ nói chim cũng có nhưng chỉ sáng và tối mới đúng là tiếng kêu thật của chim. Còn cả ngày họ phải nghe tiếng choét choét phat ra từ loa.

Không biết về lâu dài, việc nuôi yến trong khu dân cư có bị ngăn cấm? Mình bỏ tiền tỉ mà không chắc chắn được, cũng phân vân.

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Ongngoai nên mua đất ở Tam Thôn Hiệp, trong khu quy hoạch nuôi Yến cho chắc ăn, tuy giá cao gấp đôi các khu khác nhưng về lâu về dài thì ko có gì phải lăn tăn.
Ong ngoai nói:
Vậy là trên diễn đàn minh có nhiều chuyên gia chim yến. Sau khi tham quan khu Lý nhơn, tôi đang có 1 vài vướng mắc, xin được chia sẻ:

Những khu đất gần bờ sông có lẽ thuận tiện thu hút chim hơn nhưng vướng thủ tục xây dựng, phải xin chuyển mục đích sử dụng sang đất thổ cư mới có thể xây nhà.

Những khu dân cư thì không vướng thủ tục, nhưng đúng là làm nhà yến ở đó thì khổ cho dân xung quanh, khác chi mình ăn trộm sự yên tĩnh thanh bình của họ. tôi có hỏi thăm một số người dân sống cạnh nhà yến, họ nói chim cũng có nhưng chỉ sáng và tối mới đúng là tiếng kêu thật của chim. Còn cả ngày họ phải nghe tiếng choét choét phat ra từ loa.

Không biết về lâu dài, việc nuôi yến trong khu dân cư có bị ngăn cấm? Mình bỏ tiền tỉ mà không chắc chắn được, cũng phân vân.

Hạng C
28/10/09
713
25
28
Mạc Tư Khoa
NắngSG nói:
Em thấy bên đó cũng có mấy căn nhà yến rồi nên khu đó có yến là chắc, vì trước khi đầu tư tiền tỷ ai cũng mời chuyên gia về test trước đã mới làm bác ạ.

Bangonen nói:
Bên Phú Xuân nhà bè mình xây nhà nuôi Yến được hong Bác nắng SG?
Bên Phú Xuân có căn của bác Yensaosg nhiều chim lắm mợ.

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Bác LouisNguyen: hôm qua em có hỏi sư phụ em về trường hợp của bác, ổng nói cho ổng biết vị trí nhà? (môi trường khu vực) hướng nhà? hướng cửa? số tầng? diện tích? mỗi tường bao nhiêu lỗ? kích thước lỗ? vị trí trên tường?... gì gì nữa em quên rồi. Nếu bác cần gặp thì tháng 4 ổng mới qua, sư phụ em ko làm tư vấn hay dịch vụ, chỉ xây nhà có yến rồi bán thôi (nên em giúp bác free), ổng nói mấy người tư vấn vì họ có thời gian (thường họ chỉ có vài ba căn nhà yến làm mẫu thôi), chứ mấy người xây nhà có yến rồi bán thì risk nhiều hơn, áp lực nhiều hơn nên ko có thời gian, công sức đi tư vấn, giảng bài, hội thảo v.v... được đâu. Em nghĩ bởi vậy nên VN mình cứ 10 căn thì chỉ 2 căn thành công như bác Lã Bố nói là đúng rồi bác ạ. Nội trước mắt em, em cũng thấy 2 ông học trò của sư phụ em, chỉ mới tập tành làm yến vài năm thôi mà nhiều bác ở các tỉnh lên tối ngày mời đi tư vấn, xe rước tận cửa, cơm bưng nước rót trân trọng lắm. Thiệt là tội nghiệp cho người ta!
LouisNguyen nói:
Nhà em dưới quê mới xây xong tháng 5-2011 chim se sẻ vô ở thôi chứ chả có con chim yến nào hết , lúc đầu thì vài con thôi , giờ thì nhiều quá trời rồi . Phải chi yến nó vô ở thì khoẻ quá :D . Hôm nao em phải thọ giáo chị Nắng rồi ,để coi làm sao cho yến nó vô ở , còn se sẻ thì bay đi :D

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.