Hạng D
14/8/11
4.204
89.931
113
Bà chị của m6. Cho mình con cu cườm. Bả đang tưới cây trên sân thượng thì con này xà xuống. Nó để bả vuốt lưng và bắt nhốt lại. " chim sa cá nhảy" bả sợ ko nuôi mà m6. Thì vốn ko thích nuôi chim nhốt nhưng nghĩ con này quen người thế này nếu thả ra thì khó sống nên nuôi luôn. Nó gáy rất nhiều. Nó Quen người, thấy m6. thì đòi theo. Và chỉ ăn đậu xanh. Nó chỉ thích ăn trên tay mình, bỏ thức ăn vô cái hũ nó hất đổ.
Nay mình muốn hỏi mấy anh rành nuôi chim :
  • Con này nuôi cần lưu ý gì để nó khỏe đẹp ??
  • Con này là chim mái hay trống ?? Vì mình muốn kiếm cho nó một đứa bạn cho nó vui.
  • Nếu nó quen thân người như thế tjif nuôi kiểu thả rông có ổn không ??Xin cảm ơn các anh !!

Tư vấn kinh nghiệm nuôi chim

Hạng D
13/1/11
2.367
26.558
113
thành Phiên An - Gia Định
Bà chị của m6. Cho mình con cu cườm. Bả đang tưới cây trên sân thượng thì con này xà xuống. Nó để bả vuốt lưng và bắt nhốt lại. " chim sa cá nhảy" bả sợ ko nuôi mà m6. Thì vốn ko thích nuôi chim nhốt nhưng nghĩ con này quen người thế này nếu thả ra thì khó sống nên nuôi luôn. Nó gáy rất nhiều. Nó Quen người, thấy m6. thì đòi theo. Và chỉ ăn đậu xanh. Nó chỉ thích ăn trên tay mình, bỏ thức ăn vô cái hũ nó hất đổ.
Nay mình muốn hỏi mấy anh rành nuôi chim :
  • Con này nuôi cần lưu ý gì để nó khỏe đẹp ??
  • Con này là chim mái hay trống ?? Vì mình muốn kiếm cho nó một đứa bạn cho nó vui.
  • Nếu nó quen thân người như thế tjif nuôi kiểu thả rông có ổn không ??Xin cảm ơn các anh !!
View attachment 2278593

cái coan của nợ nài thấy da trắng nó kiu là Spotted Dove

VN : cu đất
nui cũng dễ mà cẩn thận đám mèo (4 chưn đui ve vẩy kiu meo meo) :p

Hạng B2
25/8/11
314
2.460
93
Nuôi vẹt đi, tuyệt vời.
cũng hay, vẹt (két) mỏ đen/đỏ e không biết nó có dạn không? Nếu được thì nuôi yến phụng hay hơn. Nó dạn, có thể đậu trên tay, bay vòng vòng trong phòng (sợ dơ), đẹp, dễ đẻ.

E thì thích nuôi kiểu mở lồng, chứ không nhốt. Hồi xưa có ông gần nhà nuôi vành khuyên, sau ổng chán mở lồng mà nó không đi, cứ quanh quẩn rồi bay ra không ngờ nó lại vào lồng (mở cửa lồng luôn). Miễn là cho ăn đầy đủ.

• Like
Reactions: bomong and mazda6.
Hạng D
14/8/11
4.204
89.931
113
nếu được để vậy nó tự về chuồng khỏi nhốt, cho ăn đầy đủ. Bác vô rồi, cu trống giá cao, cu mái chỉ để đẻ. Gáy là trống, không gáy là mái. Chắc nhà ai bỏ đói nó đi.
cái coan của nợ nài thấy da trắng nó kiu là Spotted Dove

VN : cu đất
nui cũng dễ mà cẩn thận đám mèo (4 chưn đui ve vẩy kiu meo meo) :p
Cảm ơn các anh !!
Vậy mình tính kiếm thêm cho nó con dzợ thì có ổn không ??