Hạng B2
25/8/11
314
2.460
93
Chim này đẹp, có lẽ ở xứ lạnh mới có. Ở tp mình thì chỉ có chim sẻ, đen thui xấu quắc. Người ta làm cái hộp để ngoài trời nó tự vô gây giống.

Nước ngoài có lẽ họ ít nuôi mà thích kiểu chim trời cá nước hơn. E thấy nuôi thì vừa tội nó vừa cực mình, chi bằng làm cái thu hút chim thế này cũng thích.

Kiếm hạt hướng dương, hạt dưa cũ, bánh quá đát.... tán nhỏ chắc nó thích.

Hạng D
30/7/16
2.683
60.554
113
Em cũng nuôi con cưỡng, lúc thả rông dọn phân mệt quá. Cho nó ăn cái gì vào là nó ị ra ngay thư đó. Hôm qua, cho ăn thanh long đỏ, ị đỏ âu, trây đầy ngoài giếng trời. Được cái là cho cái gì nó cũng ăn. Đặc biệt thích ăn chuối.

Đến giờ ăn nó cũng thích vào nhà, hóng hớt mọi ngưòi vừa ăn vừa nói chuyện, vừa lượm đồ ăn thừa y như chó con vậy.
Mưa, gío lạnh vậy mà đc thả là nó tắm suốt, ngày chắc 5,6 lần.

Nói chung, chim thả rông rồi nhốt chuồng nó chịu không nổi. Hè, f1 ở nhà em mới thả, chứ bình thường thì chỉ có t7, cn, hoặc sáng sớm đói bụng, thả ra đi lượm thức ăn ko ị nhiều.

Nếu chim mà ị có nơi có chỗ, chắc em thả rông nuôi như chó luôn. Ý thức vệ sinh rất tốt, rỉa lông, tắm nắng, tắm nước đầy đủ nên rất sạch sẽ, ko hôi.
Ôm nó trong người, vuốt ve tí là nó ngủ luôn.
Tư vấn kinh nghiệm nuôi chim

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/12/16
693
81.154
93
Bà chị của m6. Cho mình con cu cườm. Bả đang tưới cây trên sân thượng thì con này xà xuống. Nó để bả vuốt lưng và bắt nhốt lại. " chim sa cá nhảy" bả sợ ko nuôi mà m6. Thì vốn ko thích nuôi chim nhốt nhưng nghĩ con này quen người thế này nếu thả ra thì khó sống nên nuôi luôn. Nó gáy rất nhiều. Nó Quen người, thấy m6. thì đòi theo. Và chỉ ăn đậu xanh. Nó chỉ thích ăn trên tay mình, bỏ thức ăn vô cái hũ nó hất đổ.
Nay mình muốn hỏi mấy anh rành nuôi chim :
  • Con này nuôi cần lưu ý gì để nó khỏe đẹp ??
  • Con này là chim mái hay trống ?? Vì mình muốn kiếm cho nó một đứa bạn cho nó vui.
  • Nếu nó quen thân người như thế tjif nuôi kiểu thả rông có ổn không ??Xin cảm ơn các anh !!
View attachment 2278593
Chim cu cho ăn thóc, lâu lâu bồi dưỡng cho tí kê, đậu xanh, gạo, vừng.
Chim cu bị cái xổ lồng là bay tuốt luốt, ko thèm bay về luẩn quẩn như chim khác, người chơi vữn hay bảo "bạc như chim cu".
Thực ra nói thế oan cho nó, chẳng qua do thức ăn của cu là gạo, thóc, đậu là những thứ dễ tìm nên khi bị xổng nó dễ kiếm đồ ăn hơn những con chim khác đã quen ăn sâu tươi, ăn cám, ăn đậu phộng xay nhuyễn, vì đói mà ko kiếm được miếng nên phải luẩn quẩn bay về.
Anh cho nó ăn thì nó nghe anh thôi, người khác có huýt gió gù gáy gì nó cũng mặc kệ, đấy là đặc tính của giống này.

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng B2
15/9/19
101
392
63
Quan 7 TPHCM
Chắc cu của e xổng chuồng :D . Lúc trước e cho cu ăn quên đóng chuồng. Chim bay ra ngoài nhưng vẫn đậu ngoài cửa sổ, gần nữa tiếng sau mới bay đi. Chim a 6 gáy hay ko?

• Haha
Hạng B2
8/11/10
173
11.476
93
Bà chị của m6. Cho mình con cu cườm. Bả đang tưới cây trên sân thượng thì con này xà xuống. Nó để bả vuốt lưng và bắt nhốt lại. " chim sa cá nhảy" bả sợ ko nuôi mà m6. Thì vốn ko thích nuôi chim nhốt nhưng nghĩ con này quen người thế này nếu thả ra thì khó sống nên nuôi luôn. Nó gáy rất nhiều. Nó Quen người, thấy m6. thì đòi theo. Và chỉ ăn đậu xanh. Nó chỉ thích ăn trên tay mình, bỏ thức ăn vô cái hũ nó hất đổ.
Nay mình muốn hỏi mấy anh rành nuôi chim :
  • Con này nuôi cần lưu ý gì để nó khỏe đẹp ??
  • Con này là chim mái hay trống ?? Vì mình muốn kiếm cho nó một đứa bạn cho nó vui.
  • Nếu nó quen thân người như thế tjif nuôi kiểu thả rông có ổn không ??Xin cảm ơn các anh !!
View attachment 2278593

Mấy cái kia mấy anh kia nói rồi.

Còn vụ thả rông theo mình là không ổn.

Khi có nhà thì anh thả nó ra chơi, còn bình thường thì nhốt nó lại, chứ thả ra có ngày người khác bắt uổng lắm.

Kể chuyện mấy con chim nhà mình:

Mình nuôi 2 con chào mào, 2 con ngũ sắc.

Cứ mở nhạc bolero là 2 con chào mào hót, mở nhạc ngoại là 2 con ngũ sắc la làng.

Mình đang test tiếp tục xem sao, có thể nào do tầng số thu/phát âm gì đó hay do tụi nó hiểu nhạc? :D:D:D:D

Có tụi nó cũng vui nhưng chúng ỉa nhiều quá, dọn mệt.

• Love
Tập Lái
20/7/20
35
593
2
Mấy cái kia mấy anh kia nói rồi.

Còn vụ thả rông theo mình là không ổn.

Khi có nhà thì anh thả nó ra chơi, còn bình thường thì nhốt nó lại, chứ thả ra có ngày người khác bắt uổng lắm.

Kể chuyện mấy con chim nhà mình:

Mình nuôi 2 con chào mào, 2 con ngũ sắc.

Cứ mở nhạc bolero là 2 con chào mào hót, mở nhạc ngoại là 2 con ngũ sắc la làng.

Mình đang test tiếp tục xem sao, có thể nào do tầng số thu/phát âm gì đó hay do tụi nó hiểu nhạc? :D:D:D:D

Có tụi nó cũng vui nhưng chúng ỉa nhiều quá, dọn mệt.

Em mất chym, tới thời điểm này tổng cộng 5 con.

Tự hứa lòng mình, lần tới nuôi không thả ra chơi cùng dù cả 2 cha con rất thích

Chuồng trống..chờ mua cờ hym

Hạng D
14/8/11
4.204
89.931
113
Chắc cu của e xổng chuồng :D . Lúc trước e cho cu ăn quên đóng chuồng. Chim bay ra ngoài nhưng vẫn đậu ngoài cửa sổ, gần nữa tiếng sau mới bay đi. Chim a 6 gáy hay ko?
Nó gáy nhịp 2 và nhịp 3 tiếng chứ chưa được 4-5 anh ạ !!