Hạng C
5/7/13
844
599
113
Tết năm nay dự định làm chuyến SG qua Lào. Các bác có kinh nghiệm xin tư vấn cho các thông tin sau:
1. Thủ tục chạy xe từ VN qua Lào thế nào? Mình ở SG có cần lên Sở GTVT làm giấy liên vận hay chỉ cần làm online?
2. Nên đi đường nào? Ưu tiên dễ đi và cảnh đẹp, xa một chút cũng được. Không đi theo hướng qua Cam rồi qua Lào
3. Nên ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu? Mình đi gia đình có trẻ em (>10 tuổi) nên phải ăn uống ngủ nghỉ đầy đủ
4. Nên đi mấy ngày là hợp lý? Mình dự kiến 1 tuần thì có ít hay nhiều quá không?
5. Có nên qua Thái chơi không? (có thể để xe ở biên giới Lào-Thái để đỡ thủ tục cũng được)
Bác nào đã từng trải nghiệm cho xin kinh nghiệm, ít nhiều cũng quý.
Chân thành cám ơn.

Chạy xe Sài Gòn - Lào dịp Tết: Xin tư vấn từ các bác có kinh nghiệm
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: ben.le and Covid19
Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.568
11.788
113
HCM
Tết năm nay dự định làm chuyến SG qua Lào. Các bác có kinh nghiệm xin tư vấn cho các thông tin sau:
1. Thủ tục chạy xe từ VN qua Lào thế nào? Mình ở SG có cần lên Sở GTVT làm giấy liên vận hay chỉ cần làm online?
2. Nên đi đường nào? Ưu tiên dễ đi và cảnh đẹp, xa một chút cũng được. Không đi theo hướng qua Cam rồi qua Lào
3. Nên ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu? Mình đi gia đình có trẻ em (>10 tuổi) nên phải ăn uống ngủ nghỉ đầy đủ
4. Nên đi mấy ngày là hợp lý? Mình dự kiến 1 tuần thì có ít hay nhiều quá không?
5. Có nên qua Thái chơi không? (có thể để xe ở biên giới Lào-Thái để đỡ thủ tục cũng được)
Bác nào đã từng trải nghiệm cho xin kinh nghiệm, ít nhiều cũng quý.
Chân thành cám ơn.

View attachment 3075289*Ảnh minh họa
Chia sẻ vài thông tin với anh theo hiểu biết của mình.

=> Làm online cho gọn. Bây giờ bác làm là vừa vì đầu tháng 2 bác xuất phát rồi còn gì.

=> Vậy thì chạy lên Kontum qua cửa khẩu Bờ Y sẵn thăm Ngã 3 Đông Dương rồi sang Attapeu, Lào.

3. Nên ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu? Mình đi gia đình có trẻ em (>10 tuổi) nên phải ăn uống ngủ nghỉ đầy đủ.

=> Vậy thì chọn nghỉ đêm ở các TP Lớn của Lào như Pakxe, Savannakhet, ...

=> 1 tuần thì hơi ít vì mất 4 ngày, 2 đi và 2 về trên đất VN.

5. Có nên qua Thái chơi không? (có thể để xe ở biên giới Lào-Thái để đỡ thủ tục cũng được).

=> Nên. Gửi xe bên cửa khẩu Lào rồi đi xe Buýt sang Thái chơi cho biết, sang Thái sẽ thấy khác biệt liền so với đất Lào.

Nếu thời gian có hạn 1 tuần thì đi cung:

Ngày 1: SG-Plei ku
Ngày 2: Plei ku - Pakxe
Ngày 3: Sáng Thái chơi
Ngày 4: Loanh quanh Thái-Lào
Ngày 5: Lào
Ngày 6: Lào - Plei ku hoặc Buôn Mê
Ngày 7: Về SG
...
Có trẻ nhỏ thì trung bình ngày chạy 300-400 Km là vừa.

Lào hơi buồn, đường hơi xấu nếu so với Thái và Cam. Đi trải nghiệm cho biết thôi bác!

Hạng C
5/7/13
844
599
113
Chia sẻ vài thông tin với anh theo hiểu biết của mình.

=> Làm online cho gọn. Bây giờ bác làm là vừa vì đầu tháng 2 bác xuất phát rồi còn gì.

=> Vậy thì chạy lên Kontum qua cửa khẩu Bờ Y sẵn thăm Ngã 3 Đông Dương rồi sang Attapeu, Lào.

3. Nên ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu? Mình đi gia đình có trẻ em (>10 tuổi) nên phải ăn uống ngủ nghỉ đầy đủ.

=> Vậy thì chọn nghỉ đêm ở các TP Lớn của Lào như Pakxe, Savannakhet, ...

=> 1 tuần thì hơi ít vì mất 4 ngày, 2 đi và 2 về trên đất VN.

5. Có nên qua Thái chơi không? (có thể để xe ở biên giới Lào-Thái để đỡ thủ tục cũng được).

=> Nên. Gửi xe bên cửa khẩu Lào rồi đi xe Buýt sang Thái chơi cho biết, sang Thái sẽ thấy khác biệt liền so với đất Lào.

Nếu thời gian có hạn 1 tuần thì đi cung:

Ngày 1: SG-Plei ku
Ngày 2: Plei ku - Pakxe
Ngày 3: Sáng Thái chơi
Ngày 4: Loanh quanh Thái-Lào
Ngày 5: Lào
Ngày 6: Lào - Plei ku hoặc Buôn Mê
Ngày 7: Về SG
...
Có trẻ nhỏ thì trung bình ngày chạy 300-400 Km là vừa.

Lào hơi buồn, đường hơi xấu nếu so với Thái và Cam. Đi trải nghiệm cho biết thôi bác!
Cám ơn thông tin hữu ích của bác :)

Chỉnh sửa cuối: