Hạng C
20/1/18
533
70.298
103
Bà chị của m6. Cho mình con cu cườm. Bả đang tưới cây trên sân thượng thì con này xà xuống. Nó để bả vuốt lưng và bắt nhốt lại. " chim sa cá nhảy" bả sợ ko nuôi mà m6. Thì vốn ko thích nuôi chim nhốt nhưng nghĩ con này quen người thế này nếu thả ra thì khó sống nên nuôi luôn. Nó gáy rất nhiều. Nó Quen người, thấy m6. thì đòi theo. Và chỉ ăn đậu xanh. Nó chỉ thích ăn trên tay mình, bỏ thức ăn vô cái hũ nó hất đổ.
Nay mình muốn hỏi mấy anh rành nuôi chim :
  • Con này nuôi cần lưu ý gì để nó khỏe đẹp ??
  • Con này là chim mái hay trống ?? Vì mình muốn kiếm cho nó một đứa bạn cho nó vui.
  • Nếu nó quen thân người như thế tjif nuôi kiểu thả rông có ổn không ??Xin cảm ơn các anh !!
View attachment 2278593
chim cu là một trong những dòng chim không bao giờ thuần và nuôi thả được. Thả ra là bay mất ngay.
Chim khó phân biệt trống hay mái, con nào cũng gáy hết, chuyên nuôi thì mới phân biệt được.
Ghép đôi chim cu cũng khó, thả vào là đánh nhau đến chết luôn. Muốn ghép đôi phải mất thời gian, để hai lồng gần nhau cho chim quen, sau đó thuần mới ghép đôi trống mái được. Chim cu nuôi nhốt đẻ rất tốt

Hạng D
14/8/11
4.204
89.931
113
Mình vừa bị mất con chim cu hôm qua đang buồn.
anh 6 có bắt được thì cho mình xin hoặc mình tặng a 6 cái lồng này nuôi mới được, nuôi lồng khác không được đâuView attachment 2278892
Con này mình nuôi hai tuần rồi !@ lúc đầu nuôi như cái nợ... cũng tính tìm người biết chăm nuôi giùm nhưng giờ thì không chuyển đi được rồi !! Bà nhà mình có vẻ cưng nó. Chiều về là ra chăm suốt. Nó cũng thích người... cứ thấy là gáy... tuy gáy ko hay vì chỉ được 3 nhịp. Chắc còn non.
Lồng thì nếu ổn thì mình đang định hàn một cái lồng rộng để nó có thể bay và làm tổ luôn ở trỏng nên mấy cái lồng hiện tại chỉ là tạm thời !!

Hạng B2
8/11/10
173
11.476
93
Vợ con mình nuôi vẹt hay thả đi long nhong trong nhà, thế quái nào mà cứ tối mình đi làm về đến cửa mà nó nhìn thấy là bay 1 phát lên đầu mình đứng. Mắc dại thiệt.

Chắc chắn vợ anh dạy nó rồi.

:D

• Angry
Reactions: ycleptlam
Hạng C
20/1/18
533
70.298
103
Con này mình nuôi hai tuần rồi !@ lúc đầu nuôi như cái nợ... cũng tính tìm người biết chăm nuôi giùm nhưng giờ thì không chuyển đi được rồi !! Bà nhà mình có vẻ cưng nó. Chiều về là ra chăm suốt. Nó cũng thích người... cứ thấy là gáy... tuy gáy ko hay vì chỉ được 3 nhịp. Chắc còn non.
Lồng thì nếu ổn thì mình đang định hàn một cái lồng rộng để nó có thể bay và làm tổ luôn ở trỏng nên mấy cái lồng hiện tại chỉ là tạm thời !!
nó đang dạn, anh chuyển sang lồng lớn hay lồng Avi sẽ làm chim nhát và hết thuần ngay.
chịm cu chỉ nuôi lồng nhỏ để dạn và gáy, khi nào muốn cho sinh sản hoặc nuôi cảnh sân vườn thì mới chuyển sang Avi

• Like
Reactions: mazda6. and aneo
JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.338
27.644
113
Chim sa và chết mới lo.
Nuôi chim thả thì nhốt đám mèo.

• Like
Reactions: mazda6.
Tập Lái
20/7/20
35
593
2
Em đang để ý con khú

Các anh đã từng nuôi cho ý kiến ạ

Hạng C
3/9/14
736
21.914
103
40
a 6 mua cái lồng trần bằng mây. khá đẹp. cho nó đậu ở đó. trưa chiều nó gáy cho vui
Con này dạn và gáy nhiều khả năng nhà ai đó nuôi từ nhỏ nhưng hoảng và xổng.

• Like
Reactions: mazda6.