Hạng D
18/4/15
1.397
10.879
113
Em có ý kiến là anh ko nên lót cái giường phao hay nệm, thay vào đó anh gắn cái ghế lấp chỗ trống như thế này. Lí do: vẫn còn gài dây an toàn được. Bé 1 tuổi thì anh gắn thêm cái ghế trẻ em. Bé thức thì mẹ bế, bé ngủ thì để vào ghế thắt dây an toàn lại. Vị trí ngồi thì bé lớn 10 tuổi có thể ngồi ghế trước được rồi, vợ anh ngồi sau với bé nhỏ. Suốt hành trình nếu được thì cố gắng luôn gài dây an toàn.
Nếu chỉ có 1 mình anh lái thì em nghĩ ko cần xuất phát sớm từ 1h khuya đâu, Tết vắng lái dễ buồn ngủ lắm. Đi quốc lộ thì vài tiếng nên dừng lại đổ xăng, xả nước, giãn cơ.

Năm ngoái vừa hết mùng em cũng làm 1 chuyến ra Quy Nhơn, lần đầu đi phượt xa vậy luôn. Đội hình cũng bé 6 tuổi & 2 tuổi, xuất phát từ cầu Đồng Nai lúc 4h, 6h30 ghé Phan Thiết ăn sáng, 11h ăn trưa ở Cà Ná, 3h chiều ghé ăn nem nướng ở Nha Trang, 7h tối mới chạy tới Quy Nhơn. Năm ngoái chưa thông cao tốc, đoạn Tuy Hoà - Phú Yên đường xấu, còn lại cứ đi tàn tàn ngắm cảnh.
Em gợi ý gắn cái ghế vì em đi Focus 5 cửa, lúc đi em gấp phẳng ghế lót nệm cho 2 bé nằm, mà đi thấy kém an toàn. Có lúc thắng hơi gấp là hành lý nó trượt tới trước, còn vợ em ra sau nằm ko thẳng chân, ngồi thì đụng đầu. Tới hè em gắn cái ghế lấp khoản trống, đi Phan Thiết lên cao tốc em bắt thắt dây an toàn hết. Đi về con gái lớn & vợ em nói thích ngồi kiểu này hơi là gập ghế.
Qua Tết em cũng làm một chuyến Quy Nhơn nữa, vì nhà bạn em ở đây nên ko lo lắng vụ ăn ở lắm. Sau đó chắc đi tiếp ra tới Huế luôn.

Chúc anh có chuyến du xuân vui vẻ!

P.S. Hình lụm mạng để cho anh dễ hình dung. Bộ gắn xe em chưa đi nên cất rồi, ko chụp hình gửi anh xem được.
Ở VN mà a khuyên làm ccmj, trên mạng xh mấy gara còn rao độ băng sau thành giường nữa mới hài, mà nhiều người muốn làm!? Dâm trí nó mợt!

Hạng C
21/12/19
528
1.463
93
40
Em đã về quê sáng thứ 6, 3 AM nổ máy xe tới nhà 22g30 sau khi đạp 950Km. Tránh được kiếp nạn cao tốc sáng thứ 7.
Ghé Tuy Hòa tham quan tháp và ăn trưa.
Ăn tối ở Bình Định.
Post tấm ảnh cho mấy anh có động lực lên đường.A em nên ghé tháp, rất đẹp.
Tư vấn tour tết Quy Nhơn Huế Đà Nẵng 2024

Hạng B2
8/4/19
426
366
66
Em đã về quê sáng thứ 6, 3 AM nổ máy xe tới nhà 22g30 sau khi đạp 950Km. Tránh được kiếp nạn cao tốc sáng thứ 7.
Ghé Tuy Hòa tham quan tháp và ăn trưa.
Ăn tối ở Bình Định.
Post tấm ảnh cho mấy anh có động lực lên đường.A em nên ghé tháp, rất đẹp.View attachment 3097453

đúng lịch trình em luôn á sẽ ghé tháp nghinh phong check in, mà ngủ đêm ở bình định vì có con nhỏ,
ngoài Huế lạnh không bác, có bé nhỏ nên e cũng lo

• Like
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng D
15/9/08
2.040
2.215
123
Tình hình của bạn với con nhỏ thì có thể cân nhắc ghé các điểm sau.
Huế :
Nên đi
1/ Lăng Minh Mạng, nhìn cũng hay hay lạ lạ
2/ Đồi Thiên An, rừng thông đẹp
3/ Cầu ngói Thanh Toàn
4/ Chùa Thiên Mụ
5/ Cung An Định
6/ Nhà thờ Phủ Cam
7/ Cầu gỗ sông Hương
Không nên đi
1/ Đại nội rộng mà điện Thái Hòa cái đẹp nhất lại đang trùng tu, vé thì ko giảm giá. Thường là mùng 1,2,3 Đại Nội có xả cửa nghĩa là không tính tiền vé.
2/ Đồi Vọng Cảnh, leo dốc mệt và vắng người nhưng được cái cảnh đẹp
3/ Chợ Đông Ba, An Cựu nói thách quá đi
4/Trúc Lâm-Bạch Mã, mùa này lạnh mưa mây mù đi 19KM đường núi ko an toàn.
Ở: Khách sạn công đoàn giá rẻ 500-600K ngày thường, đậu xe bao la chỗ
Ăn: bún bò Huế chính gốc cũng ko ngon gì, cơm hến + bún hến lạ miệng, bánh khoái cũng vui vui
Đường ở Huế nhỏ nên đậu xe ngày chẵn lẻ.

Hội An:
Ko có ở lại lần nào nên ko biết giá khách sạn
Tham quan thì nên đi tầm 15g tới 19g: sẽ thấy được đường phố ban sáng, sẽ thấy được đèn lồng ban đêm.
Tham quan nhà cổ thì hỏi có tính phí không hay tùy hì, vào mấy cái chùa hay hội quán là có thu phí thêm đó.
Cẩn thận mấy ông xích lô phố cổ chạy trùm ẩu.
Chú ý vụ WC trong phố cổ trong quán cafe, quán ăn chứ ko có mall để ghé nha.
Ăn: cơm gà, cao lầu, tào phớ (đậu hủ đó), mỳ quảng,
Ra Huế thời gian ít nên ưu tiên đi :
1/Đại nội : Cho dù đang trùng tu Điện Thái Hòa nhưng còn nhiều trong đó cần tham quan cho biết
2/ Chùa Từ Hiếu : Quá êm , đẹp , sạch sẽ ,...đúng chất Tổ Đình...
3/ Lăng Tự Đức : là Lăng đẹp, cổ và còn nguyên vẹn nhất ....( Lăng Khải Định thì còn nguyên 100% ..nhưng 100% betong cốt thép)
4/ Huyền Không Sơn Tự : Chụp hình sống ảo pá chấy
5/ Nhà Vườn An Hiên : mới cho tham quan chừng 1 năm nay, nhà này hồi xưa của Công Chúa...

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: duckhanh1985
Hạng B2
8/4/19
426
366
66
Ra Huế thời gian ít nên ưu tiên đi :
1/Đại nội : Cho dù đang trùng tu Điện Thái Hòa nhưng còn nhiều trong đó cần tham quan cho biết
2/ Chùa Từ Hiếu : Quá êm , đẹp , sạch sẽ ,...đúng chất Tổ Đình...
3/ Lăng Tự Đức : là Lăng đẹp, cổ và còn nguyên vẹn nhất ....( Lăng Khải Định thì còn nguyên 100% ..nhưng 100% betong cốt thép)
4/ Huyền Không Sơn Tự : Chụp hình sống ảo pá chấy
5/ Nhà Vườn An Hiện : mới cho tham quan chừng 1 năm nay, nhà này hồi xưa của Công Chúa...
CẢM ƠN THÔNG TIN CỦA BÁC NHÉ

Hạng C
21/12/19
528
1.463
93
40
đúng lịch trình em luôn á sẽ ghé tháp nghinh phong check in, mà ngủ đêm ở bình định vì có con nhỏ,
ngoài Huế lạnh không bác, có bé nhỏ nên e cũng lo
Chưa ra Huế nên không biết đang lạnh hay không.
Đà Nẵng đang trời nắng nhẹ, hơi lạnh tí thôi, ban trưa tầm 26 độ C.

• Like
Reactions: duckhanh1985
Hạng C
21/12/19
528
1.463
93
40
PHÍ CẦU ĐƯỜNG RA ĐẾN ĐÀ NẴNG HẾT NHIÊU VẬY BÁC
Bạn cộng lại nha. Nạp 1tr vào đi chiều ra khỏi mắc công suy nghĩ.
Đoạn Nha Trang - Cam Lâm thấy có gắn cổng thu phí không dừng rồi mà về nhà tra ra lịch sử thì ko thấy trừ tiền.
Cầu Phú Mỹ : 14.000đ
Long Phước - Phan Thiết - Dầu Giây: 80.850đ
Cà Ná: 40.000đ
Cam Thịnh: 34.000đ
Ninh Lộc: 40.000đ
Hầm Đèo Cả: 108.000đ
An Dân: 40.000đ
Hầm Cù Mông: 69.000đ
Nam Bình Định: 40.000đ
Bắc Bình Định: 40.000đ
Tư Nghĩa: 40.000đ
Quãng Ngãi: Túy Loan: 216.000đ
Bắc Hải Vân: 108.000đ
Phú Bài: 34.000đ

Cây Xăng Petrolimex nhà WC miễn phí dù không đổ xăng. Khi đổ xăng thì có thể hỏi nhân viên bật máy bơm cho rửa xe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/4/19
426
366
66
Bạn cộng lại nha. Nạp 1tr vào đi chiều ra khỏi mắc công suy nghĩ.
Đoạn Nha Trang - Cam Lâm thấy có gắn cổng thu phí không dừng rồi mà về nhà tra ra lịch sử thì ko thấy trừ tiền.
Cầu Phú Mỹ : 14.000đ
Long Phước - Phan Thiết - Dầu Giây: 80.850đ
Cà Ná: 40.000đ
Cam Thịnh: 34.000đ
Ninh Lộc: 40.000đ
Hầm Đèo Cả: 108.000đ
An Dân: 40.000đ
Hầm Cù Mông: 69.000đ
Nam Bình Định: 40.000đ
Bắc Bình Định: 40.000đ
Tư Nghĩa: 40.000đ
Quãng Ngãi: Túy Loan: 216.000đ
Bắc Hải Vân: 108.000đ
Phú Bài: 34.000đ

Cây Xăng Petrolimex nhà WC miễn phí dù không đổ xăng. Khi đổ xăng thì có thể hỏi nhân viên bật máy bơm cho rửa xe.
cảm ơn bác nhiều nhé