Hạng D
4/2/10
3.400
32.058
113
Bình Phước
caphocsinh.xim.vn
Động cơ Hybrid không phải đơn giản đâu bác, ông Vinfast này còn chưa tự làm được động cơ đốt trong thì làm sao mà làm được động cơ Hybrid. Giờ ko lẽ lại mua về 1 đời động cơ Hybrid nữa rồi lại bỏ như mớ xe Lux và Fadil :D
Động cơ điện và pin thì bên TQ nó sản xuất trùm TG rồi, cứ qua đó oder về, sẵn oder nó làm từ A tới Z luôn, về đóng mác Việt Lam vào mãnh liệt ngay :D
Động cơ thì có mấy ông làm đâu, ông nào cung mua qua lại xào nấu thôi

Hạng B2
22/2/23
284
275
63
35
Mua của mấy hãng Nhật cũng chưa chăc ngon đâu bác. Trước giờ chỉ có case của Hyundai, Kia là thành công sau khi đi gia công cho Nhựt, Mỹ và rồi tự làm riêng được. Nhưng đó là cách đây 40-50 năm. Còn như bên Malai cũng có 2 hãng làm kiểu đó, nhưng đi sau và loay hoay hơn 20 năm rồi vẫn phải mua chứ chưa tự làm nổi. Mà nếu thế thì chỉ loanh quanh bán trong nước, cạnh thanh thị trường ngách chứ cũng không ăn nổi mấy đại gia nước ngoài trên sân nhà. Giờ thì đã bán mình cho đại gia Tàu. Làm như V thì đánh bóng tên tuổi nhanh, nhưng trụ được bao lâu thì chưa biết. Nói chung startup thì chọn cách nào cũng có ưu/nhược cả.

Đầu tiên là gia công cho Mỹ, Nhật rồi... thành công.

Sau khi dẫn chứng các hãng tàu cũng làm vậy rồi lại quay sang, phải bán cho các nước phát triển mới gọi là thành công :|

Trong khi đó 2 hãng Malaysia có bán ở nước ngoài đâu bạn?

Xe xăng của tàu đâu có bán nổi ở mấy nước phát triển đâu mà bác nói thành công? Mà em nêu Hyundai, Kia ra làm ví dụ, chứ em đâu có nói là chỉ có mỗi H với K.
2 hãng Malai đó, lúc mới thành lập thì 1 ông gia công cho Mitsubishi, 1 ông hợp tác với Daihatsu. Sau này mới bị tàu mua lại phần lớn cổ phần.

Sau khi dẫn chứng có bán ở Anh, Úc, Châu Âu thì tiếp tục... nhận diện thương hiệu không bằng nên chưa... thành công :|

Cái đó là bạn nói chứ tôi có nói đâu mà kêu tiêu chuẩn kép? Nhét chữ vào miệng người khác khi tranh luận à?
Nói về độ hiện diện thương hiệu, MG hay Haval có cạnh tranh được với Hyundai/Kia không? Đó là còn chưa nói đến tổng doanh số đấy. Vậy thì tôi nói H với K thành công có gì sai? Chưa kể, H với K là thương hiệu do người Hàn tự build, còn MG là của nước ngoài rồi TQ mua về ...
Tôi đâu có nhu cầu nghe bạn phản biện, vì thông tin đó không phải là mục đích chính trong câu chuyện đang bàn tới. Ngoài ra, những thông tin bạn đưa ra bị sai mà tôi có phản biện ở trên thì bạn lại lờ đi và không thèm trả lời. Nên bạn mới là tiêu chuẩn kép đó.

Rồi lấy tiêu chuẩn của chính TQ nhận định TQ là nước đang phát triển để tranh luận :) Nhưng thực tế theo Mỹ và phương Tây thì TQ là nước phát triển mới hay chứ?

Tiêu chuẩn kép của bạn là chỉ tính bán ở nước phát triển mới là thành công, nhưng Mỹ thì vẫn coi TQ là nước phát triển.

Hạng D
22/1/19
4.379
7.981
113
Đầu tiên là gia công cho Mỹ, Nhật rồi... thành công.

Sau khi dẫn chứng các hãng tàu cũng làm vậy rồi lại quay sang, phải bán cho các nước phát triển mới gọi là thành công :|

Trong khi đó 2 hãng Malaysia có bán ở nước ngoài đâu bạn?

Sau khi dẫn chứng có bán ở Anh, Úc, Châu Âu thì tiếp tục... nhận diện thương hiệu không bằng nên chưa... thành công :|

Rồi lấy tiêu chuẩn của chính TQ nhận định TQ là nước đang phát triển để tranh luận :) Nhưng thực tế theo Mỹ và phương Tây thì TQ là nước phát triển mới hay chứ?

Tiêu chuẩn kép của bạn là chỉ tính bán ở nước phát triển mới là thành công, nhưng Mỹ thì vẫn coi TQ là nước phát triển.

Bạn lắm lời quá! Mới ra đời nên còn hăng máu lắm! Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?
Ở trên tôi đã nói câu chuyện bạn đang nói không nằm trong phạm vi vấn đề tôi muốn bàn. Nên tôi không muốn tốn thời gian thêm nữa, là tôi nói nghiêm túc đấy. Bạn tưởng nói cho vui hay sao mà đòi quay lại với chả tranh luận?

Hạng B2
22/2/23
284
275
63
35
Bạn lắm lời quá! Mới ra đời nên còn hăng máu lắm! Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?
Ở trên tôi đã nói câu chuyện bạn đang nói không nằm trong phạm vi vấn đề tôi muốn bàn. Nên tôi không muốn tốn thời gian thêm nữa, là tôi nói nghiêm túc đấy. Bạn tưởng nói cho vui hay sao mà đòi quay lại với chả tranh luận?

Bạn ơi, bạn tranh luận cho ra tranh luận, còn không thì thôi, sau lại có kiểu "Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?".

Bạn không muốn bàn thì thôi, dừng lại ngay từ đầu, sao cứ bôi ra tùm lum, kể cả vậy, tôi cũng rất kiên nhẫn dẫn chứng hết cho bạn thấy bạn tào lao đến mức nào rồi mà?

Rồi cuối cùng là "Bạn lắm lời quá! Mới ra đời nên còn hăng máu lắm!" tôi thấy bạn đang nói về bản thân bạn đấy chứ.

Tôi chỉ tìm số liệu dẫn chứng, bạn là người đang hăng máu chửi bới từ comment này qua đến comment khác mà? Đâu phải tôi :|

Hạng D
22/1/19
4.379
7.981
113
Bạn ơi, bạn tranh luận cho ra tranh luận, còn không thì thôi, sau lại có kiểu "Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?".

Bạn không muốn bàn thì thôi, dừng lại ngay từ đầu, sao cứ bôi ra tùm lum, kể cả vậy, tôi cũng rất kiên nhẫn dẫn chứng hết cho bạn thấy bạn tào lao đến mức nào rồi mà?

Rồi cuối cùng là "Bạn lắm lời quá! Mới ra đời nên còn hăng máu lắm!" tôi thấy bạn đang nói về bản thân bạn đấy chứ.

Tôi chỉ tìm số liệu dẫn chứng, bạn là người đang hăng máu chửi bới từ comment này qua đến comment khác mà? Đâu phải tôi :|
Tôi chửi bạn cái gì? Từ cmt tôi bảo không muốn nói nữa, là tôi đã muốn dừng rồi đấy. Bạn có thấy tôi đưa ra quan điểm hay lập luận gì từ cái cmt đó nữa không?
Từ đầu, bạn là người lôi kéo tôi vào cái trò vô bổ này mà? Giờ đổ lỗi ngược à? Tôi có nhờ bạn vào phản biện ý kiến của tôi à?

Hạng D
1/4/15
1.330
2.416
113
em ở Q3 đi làm Q1-PN, ngày nào cũng chạy xe máy ngoài đường 2.5-3h

2 tháng nay chưa thấy 1 em VF7 , VF3 nào chạy ngoài đường

chẳng hiểu VF ở HCM ko chuộng hay là bán ở trên giấy?
Vf3 mình gặp mấy lần rồi, thấy chiếc xanh quân đội khá đẹp nhỏ gọn ở q5, vf7 thì chỉ lần đi bình dương thấy thôi, cái xi nhan bó to tổ chảng, lúc nó bật lên nhìn to không quen mắt lắm, giá cao quá ko bán được nên phải ra bản 7s và giảm giá thôi, giảm có lợi cho người dùng có nhiều lựa chọn, chỉ là vin nhiều anti quá, bán mắc chửi, giảm giá cũng chửi, lãi nhiều chửi, lỗ tè le cũng chửi, bán ế chất đầy kho chửi, đặt hàng giao chậm chửi hok hiểu sao vừa lòng các anh anti.

Hạng B2
22/2/23
284
275
63
35
Tôi chửi bạn cái gì? Từ cmt tôi bảo không muốn nói nữa, là tôi đã muốn dừng rồi đấy. Bạn có thấy tôi đưa ra quan điểm hay lập luận gì từ cái cmt đó nữa không?
Từ đầu, bạn là người lôi kéo tôi vào cái trò vô bổ này mà? Giờ đổ lỗi ngược à? Tôi có nhờ bạn vào phản biện ý kiến của tôi à?

Bạn không muốn bị phản biện thì về nhà mà chơi :) Cái này tôi cũng có nhắc rồi mà. Bạn lên diễn đàn công cộng xàm lông rồi nói người khác đừng phản biện là sao?

Ok bạn, "Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?"

Haha =))

Hạng D
22/1/19
4.379
7.981
113
Bạn không muốn bị phản biện thì về nhà mà chơi :) Cái này tôi cũng có nhắc rồi mà. Bạn lên diễn đàn công cộng xàm lông rồi nói người khác đừng phản biện là sao?

Ok bạn, "Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?"

Haha =))
Không phải là tôi có muốn bị phản biện hay không, mà là tôi có nhu cầu nghe bạn phản biện và trả lời bạn hay không. Và ở trên tôi đã thẳng thừng nói điều đó không dưới 2 lần rồi đó. Bạn vẫn không chịu lắng nghe cho hiểu mà sao cứ dai như đỉa vậy? Thắng thua quan trọng với bạn đến vậy nên tôi cho bạn thắng rồi đó. Còn muốn gì nữa mà cứ nhèo nhẹo như con nít đòi mẹ mua đồ chơi cho vậy ...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
22/2/23
284
275
63
35
Không phải là tôi có muốn bị phản biện hay không, mà là tôi có nhu cầu nghe bạn phản biện và trả lời bạn hay không. Và ở trên tôi đã thẳng thừng nói điều đó không dưới 2 lần rồi đó. Bạn vẫn không chịu lắng nghe cho hiểu mà sao cứ dai như đỉa vậy? Thắng thua quan trọng với bạn đến vậy nên tôi cho bạn thắng rồi đó. Còn muốn gì nữa mà cứ nhèo nhẹo như con nít đòi mẹ mua đồ chơi cho vậy ...

Thì chốt rồi mà nhỉ? Tôi cũng chốt rồi sao bạn cứ trả lời hoài. Tôi có đòi bạn phản biện hay trả lời gì nữa đâu? Ơ kìa?

"Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?"

Ủa bạn không hiểu được câu trên nghĩa là gì hay sao nhỉ?

Hạng D
22/1/19
4.379
7.981
113
Thì chốt rồi mà nhỉ? Tôi cũng chốt rồi sao bạn cứ trả lời hoài. Tôi có đòi bạn phản biện hay trả lời gì nữa đâu? Ơ kìa?

"Rồi, bạn thắng rồi đó. Shut up được chưa?"

Ủa bạn không hiểu được câu trên nghĩa là gì hay sao nhỉ?
Tôi viết ra nó trước bạn đấy :)
Nếu bạn không thích thì bạn im đi, còn trả lời tiếp làm gì rồi hỏi tôi "sao trả lời hoài" :)