Hạng B2
3/2/15
146
115
43
36
Vậy trong trường hợp người vi phạm sai , bị phát hiện trực tiếp nhưng không nhận mình sai thì bó tay hả bác
Bạn đã hiểu vấn đề, ko ai trong chúng ta chống lại chúng ta, chúng ta ko có nghĩa vụ nhận lỗi để bị phạt tiền mà nhiệm vụ chứng minh lỗi là của xxx nên cho dù thật sự có đi sai nhưng ko có hình ảnh và bạn ko xác nhận lỗi đó thì xxx cũng ko thể phạt được bạn. xxx có thể hù bạn lập biên bản nhưng bạn cứ ghi ý kiến vào biên bản và cầm đi khiếu nại thì 100% xxx ko thể lấy được đồng nào từ bạn.

• Like
Reactions: Fortune2014
Tập Lái
13/5/11
18
47
13
Vậy csgt k có camera thì chứng minh hình ảnh bằng cách gì bác??? Ai bị bắt cũng đòi c/m hình ảnh thì csgt khỏi bắt dc ai hết à? Vậy thế bắt cướp hay giật đồ cùng phải c/m hình ảnh sao?

Xin trả lời bác ngắn gọn (mong bác hiểu):
* thứ nhất là bác nhầm lẫn giữa hai vấn đề dân sự và hình sự.
* thứ hai bác không theo dõi thông tin trên báo chí về việc trang bị camera cho CSGT, cũng như việc trang bị camera trong khắp thành phố (mà theo thông tin trên báo chí thì các tình thành; như Hà Nội, Biên Hòa, Cần Thơ; đã lắp đặt và áp dụng hình thức phạt nguội rất nhiều (do đó làm người vi phạm GT tâm phục khẩu phục, cũng như hạn chế tình trạng tiêu cực).

PS: ở nước ngoài thì việc gắn camera giám sát đã thực hiện rất lâu rồi, và người vi phạm GT chẳng cần phải tranh cãi (mà cũng chẳng có cơ hội tranh cãi), vì giấy phạt sẽ được gởi đến tận địa chỉ kèm với hình ảnh vi phạm GT.

Hạng B2
9/4/15
445
524
93
36
Xin trả lời bác ngắn gọn (mong bác hiểu):
* thứ nhất là bác nhầm lẫn giữa hai vấn đề dân sự và hình sự.
* thứ hai bác không theo dõi thông tin trên báo chí về việc trang bị camera cho CSGT, cũng như việc trang bị camera trong khắp thành phố (mà theo thông tin trên báo chí thì các tình thành; như Hà Nội, Biên Hòa, Cần Thơ; đã lắp đặt và áp dụng hình thức phạt nguội rất nhiều (do đó làm người vi phạm GT tâm phục khẩu phục, cũng như hạn chế tình trạng tiêu cực).

PS: ở nước ngoài thì việc gắn camera giám sát đã thực hiện rất lâu rồi, và người vi phạm GT chẳng cần phải tranh cãi (mà cũng chẳng có cơ hội tranh cãi), vì giấy phạt sẽ được gởi đến tận địa chỉ kèm với hình ảnh vi phạm GT.
Mời bác đọc lại cm trc của bác. Đang giao thông , bác chuyển qua hiếp dâm, nên em mới dua van đề cuop giật ra ạ. Ở tphcm có bao nhiêu camera hả bác? Tất cả tuyến đường có ko? Hiện tại tphcm chỉ có csgt q7 có camera, vậy tất cả các đội giao thông khác ko dc quyền bắt nữa à ? Ps:, em hóng các bác nói là phải c/m hình ảnh có 1 cái cờ nhíp chiến với xxx bắt láo cho e học hỏi ạ.

Tập Lái
13/5/11
18
47
13
Mời bác đọc lại cm trc của bác. Đang giao thông , bác chuyển qua hiếp dâm, nên em mới dua van đề cuop giật ra ạ. Ở tphcm có bao nhiêu camera hả bác? Tất cả tuyến đường có ko? Hiện tại tphcm chỉ có csgt q7 có camera, vậy tất cả các đội giao thông khác ko dc quyền bắt nữa à ? Ps:, em hóng các bác nói là phải c/m hình ảnh có 1 cái cờ nhíp chiến với xxx bắt láo cho e học hỏi ạ.

Vậy kể bác nghe câu chuyện này nhé: Năm ngoái, có lần tôi đi cùng mấy thằng bạn từ Đồng Nai về SG khoảng 7-8gờ tối (xe Zace cùi bắp đời 2004). Khi qua khỏi cầu La Ngà một đoạn, bị CSGT tuýt lại.
Thằng bạn xuống xe hỏi: tôi vi phạm gì vậy ?
CSGT: anh chạy quá tốc độ quy định.
Thằng bạn: tôi chạy quá tốc độ bao nhiêu km vậy anh ?
CSGT: anh chạy 120km/h.

Hạng D
8/3/13
1.289
212
63
Vậy kể bác nghe câu chuyện này nhé: Năm ngoái, có lần tôi đi cùng mấy thằng bạn từ Đồng Nai về SG khoảng 7-8gờ tối (xe Zace cùi bắp đời 2004). Khi qua khỏi cầu La Ngà một đoạn, bị CSGT tuýt lại.
Chắc Bác..nói đùa?

Bác bị bón à?

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Vấn đề "yêu cầu chứng minh vi phạm" là đúng đắn, là hợp lý trong mọi trường họp, để hạn chế quan liêu, lạm quyền.
Tuy nhiên bạn không thể vịn cái cớ csgt không có chứng cứ : ghi âm, ghi hình để mà cải được đâu nếu bạn thật sự vi phạm. Vì csgt đã "trực tiếp phát hiện" thì bạn còn cãi ah. Nếu tôi là csgt, tôi trực tiếp phát hiện bạn vượt đèn đỏ, bạn cải cứ cải, tôi cứ lập biên bản, bạn có quyền khiếu nại. Rồi kéo nhau ra tòa án, khi đó nếu bạn không có bằng chứng ngoại phạm, thì tòa tin ai? tin csgt hay tin bạn? Bạn tự nghỉ mà xem.
Bởi vậy bạn chỉ có thể yêu cầu bằng chứng nếu bạn thật sự bị oan. Khi đó nếu csgt cố tình bắt oan thì họ sẽ buông ngay. Còn nếu họ không cố tình bắt oan (tức là trường hợp này 50/50) thì có 2 khả năng : nếu họ có tì vết họ cũng buông; còn nếu họ "quang minh chính đại "không có tì vết thì bạn sẽ bị lập biên bản.
Em rất thích cái ý "yêu cầu chứng minh vi phạm". Nhưng em cũng hiểu là toà án phân xử thì không chỉ có luận tội 1 bên dựa trên chứng cứ mà còn có hoà giải hoặc gợi ý "tự thoả thuận" (??) nữa. Cả 2 không trưng ra được bằng chứng thì em không chắc là toà thích kéo dài cái vụ bên nói gà bên nói vịt. Mà thôi, yêu cầu chứng minh gì thì mình cũng cứ làm con cam trước sau cho chắc cú, đừng có dại mà show ra trước là được.

• Like
Reactions: Fortune2014
Hạng C
1/6/11
538
176
43
Ngày mai sẽ có người đến nhà và bắt bác về tội vu khống. Vậy Bác phải tự mình chứng minh nhé
Vậy mình nộp thuế để trả lương cho mấy thằng xxx rồi còn phải tự chứng minh nữa thì mình tốn tiền 2 lần hả bác?