Hạng B2
8/12/13
390
548
93
Xã hội càng ngày càng tiến bộ, CSGT muốn phạt phải chứng minh được lỗi, nếu k có phương tiện ghi hình để chứng minh, vậy thì không được phạt. Nếu có người làm chứng, yêu cầu người làm chứng cung cấp rõ số CMND để tòa gọi khi cần, và người làm chứng phải ý thức được nếu làm chứng sai sẽ bị kiện vì tội vu khống.

Hạng B2
9/4/15
445
524
93
36
Cho anh thớt bài học v/v phải vạ thì má đã sưng! Nhây với bọn "cớp" ngày cũng dễ thiệt thân nhoen.
View attachment 272919
Hehe. Ý em là nhiều bác chạy sai, mà cứ đòi cm hình ảnh, dù biết xxx ko có camera. Vậy là đúng hay sai. Chứ em mà bị, thì toàn nhờ trợ giúp, vì em ko nắm chắc luật, lúc nhớ lúc quên. Kaka

Hạng B1
18/8/14
67
91
53
Vấn đề "yêu cầu chứng minh vi phạm" là đúng đắn, là hợp lý trong mọi trường họp, để hạn chế quan liêu, lạm quyền.
Tuy nhiên bạn không thể vịn cái cớ csgt không có chứng cứ : ghi âm, ghi hình để mà cải được đâu nếu bạn thật sự vi phạm. Vì csgt đã "trực tiếp phát hiện" thì bạn còn cãi ah. Nếu tôi là csgt, tôi trực tiếp phát hiện bạn vượt đèn đỏ, bạn cải cứ cải, tôi cứ lập biên bản, bạn có quyền khiếu nại. Rồi kéo nhau ra tòa án, khi đó nếu bạn không có bằng chứng ngoại phạm, thì tòa tin ai? tin csgt hay tin bạn? Bạn tự nghỉ mà xem.
Bởi vậy bạn chỉ có thể yêu cầu bằng chứng nếu bạn thật sự bị oan. Khi đó nếu csgt cố tình bắt oan thì họ sẽ buông ngay. Còn nếu họ không cố tình bắt oan (tức là trường hợp này 50/50) thì có 2 khả năng : nếu họ có tì vết họ cũng buông; còn nếu họ "quang minh chính đại "không có tì vết thì bạn sẽ bị lập biên bản.
Căn cứ vào văn bản pháp lý nào?

Tập Lái
13/5/11
18
47
13
Việc chứng minh vi phạo giao thông bằng hình ảnh là cần thiết và là yêu cầu tối thiểu các bác nhé.
Nếu không cần chứng cứ hay bằng chứng gì thì sẽ dẫn đến tình trạng hỗn loạn trong xã hội.
Ví dụ: chỉ cần các bác đứng gần một em chân dài nào đó mà em đó hét lên rồi tố cáo bác quấy rối tình dục hay có toan tính hiếp dâm thì sao ?
Có vô số ví dụ về các tình huống như trên trong xã hội. Vậy bác nào bảo là không cần bằng chứng gì cả thì nên suy nghĩ lại.

Hạng B2
1/4/15
127
155
43
55
Bác nói đúng , trừ trường hợp cố tình khép tội thôi chứ tự nhiên không ai lại đi vu khống mình phạm lỗi cả , còn ra toà thì ko phải CSGT nói là toà tin còn dân nói thì toà ko tin , trước toà mọi người đều bình đẳng và toà sẽ xét theo nhân thân , nếu CSGT thường bị thưa ra toà kiểu đó thì toà sẽ ko tin anh ta đâu
Theo ngu ý của em nếu ra tòa không chứng minh dc ng tham gia GT vi Phạm thì lẽ phải thuộc về ng tham gia giao thông. Người tham gia GT ko có lỗi

• Like
Reactions: Fortune2014
Hạng B2
9/4/15
445
524
93
36
Việc chứng minh vi phạo giao thông bằng hình ảnh là cần thiết và là yêu cầu tối thiểu các bác nhé.
Nếu không cần chứng cứ hay bằng chứng gì thì sẽ dẫn đến tình trạng hỗn loạn trong xã hội.
Ví dụ: chỉ cần các bác đứng gần một em chân dài nào đó mà em đó hét lên rồi tố cáo bác quấy rối tình dục hay có toan tính hiếp dâm thì sao ?
Có vô số ví dụ về các tình huống như trên trong xã hội. Vậy bác nào bảo là không cần bằng chứng gì cả thì nên suy nghĩ lại.
Vậy csgt k có camera thì chứng minh hình ảnh bằng cách gì bác??? Ai bị bắt cũng đòi c/m hình ảnh thì csgt khỏi bắt dc ai hết à? Vậy thế bắt cướp hay giật đồ cùng phải c/m hình ảnh sao?

Hạng B2
3/2/15
146
115
43
36
Vậy csgt k có camera thì chứng minh hình ảnh bằng cách gì bác??? Ai bị bắt cũng đòi c/m hình ảnh thì csgt khỏi bắt dc ai hết à? Vậy thế bắt cướp hay giật đồ cùng phải c/m hình ảnh sao?

Ko có phương tiện, camera hay hình ảnh chứng minh vi phạm thì ko thể phạt dc bạn ah, như thế thì ko thể tâm phục khẩu phục. Muốn kết lỗi người khác phải có tang chứng vật chứng đàng hoàng nhé. muốn phạt thì tất cả trang bị camera thui, đầy đủ hình ảnh thì mới phạt được. Bắt cướp hay giật đồ thì cũng phải có tang vật (tài sản bị mất) và người làm chứng trước toà (nhân chứng) thì đủ để kết tội rùi bạn, làm đúng theo quy trình. Với tình hình xxx đói khát bánh mì như hiện nay thì việc bạn bị bắt mà ko có lỗi j hoàn toàn có thể xảy ra. thế nên cần thiết đòi hỏi phải có hình ảnh khi vi phạm.

• Like
Reactions: ucchau
Hạng B2
9/4/15
445
524
93
36
Ko có phương tiện, camera hay hình ảnh chứng minh vi phạm thì ko thể phạt dc bạn ah, như thế thì ko thể tâm phục khẩu phục. Muốn kết lỗi người khác phải có tang chứng vật chứng đàng hoàng nhé. muốn phạt thì tất cả trang bị camera thui, đầy đủ hình ảnh thì mới phạt được. Bắt cướp hay giật đồ thì cũng phải có tang vật (tài sản bị mất) và người làm chứng trước toà (nhân chứng) thì đủ để kết tội rùi bạn, làm đúng theo quy trình. Với tình hình xxx đói khát bánh mì như hiện nay thì việc bạn bị bắt mà ko có lỗi j hoàn toàn có thể xảy ra. thế nên cần thiết đòi hỏi phải có hình ảnh khi vi phạm.
Vậy theo bác trong tình trạng hiện nay, người có lỗi, nhưng biết xxx ko có camera nên bat xxx phải c/m hình ảnh để chối tội thì giải quyết tn?

• Like
Reactions: vagabond273
Hạng B2
11/12/12
275
273
63
các lỗi này XXX không phải CM hình ảnh vi phạm, người vi phạm muốn khiếu nại phải chứng minh.
XXX nên có biện pháp xử lý ai cãi cùn, bằng cách xử lý lỗi cản trở, chống người thi hành công vụ.
Thấy Bác nói cũng TỆ.... mà thôi cũng KỆ bác.

Hạng B2
3/2/15
146
115
43
36
Vậy theo bác trong tình trạng hiện nay, người có lỗi, nhưng biết xxx ko có camera nên bat xxx phải c/m hình ảnh để chối tội thì giải quyết tn?
Thì ko thể phạt được bạn nhé, nếu muốn phạt thì trang bị camera quay lại để làm bằng chứng thì người ta mới phục được.