Hạng C
19/7/05
593
4
0
RE: Veracruz và Lexus RX330 chạy lướt bạn chọn em nào???

Xe mới sau 1-2 năm cũng thành xe cũ . Nếu bác định chạy vài năm mới bán thì mua RX . Còn thích chạy xe mới, thích đổi xe liên tục thì mua Ver.

Hạng B2
7/4/07
107
820
93

Thật sự mà nói mình si nghĩ cũng nhiều mà không biết như thế nào ,tại vì nghe ông anh nói là bên mỹ xe chạy 15-20km thi còn mới tinh à..mà thực sự như ở VN,mình mua xe mớii có 4 tháng mà đã 12.000km rồi,mà tính kỹ là chả có đi đâu lun,chỉ có chạy ra vũng tàu,nha trang,rồi đi vòng vòng thành phố thôi.Nếu mà như ông anh mình nói ở bên đó đi làm 200-300km là chuyện thường thì mình nghĩ 15.000-20.000 là quá ít..hix,chẳng biết sao giờ??

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Trích đoạn: dawn

Xe được các chuyên gia của Motor Trend dùng để so sánh là Hyundai Veracruz Limited AWD đời 2007, phiên bản Veracruz cao cấp nhất, và Lexus RX 350 đời 2008.

Xét về thương hiệu, không có gì phải bàn cãi về ưu thế của Lexus so với Hyundai.

Về trang thiết bị, cả hai xe đều đáp ứng được sự trông đợi của khách mua xe crossover hạng sang, với ghế bọc da, hầu hết tất cả đều điều khiển điện, dàn âm thanh cao cấp, đủ tính năng an toàn, cửa sau điều khiển điện, màn hình và đầu đọc DVD cho hàng ghế sau, hệ thống kiểm soát độ bám đường và cân bằng xe, phanh đĩa cho cả 4 bánh, với hệ thống chống bó cứng phanh (ABS).

Động cơ V6 3.8L của Hyundai cho công suất 260 mã lực, còn động cơ V6 3.5L của Lexus có công lớn hơn 10 mã lực, nhưng lại đòi hỏi phải sử dụng loại xăng chất lượng tốt, còn xe Veracruz chỉ dùng xăng thông thường.

Xe RX trang bị bộ đèn pha tự mở rộng góc chiếu HID, và ốp gỗ thật trong khi xe Hyundai Veracruz dùng vật liệu công nghiệp giả gỗ.

So với RX350, xe Veracruz dài hơn khoảng 11cm về tổng thể và gần 9cm về chiều dài giữa 2 trục bánh xe. Ngoài ra, xe Veracruz còn cao hơn khoảng 7cm và rộng hơn 10cm. Nhờ đó, xe của Hyundai tạo cảm giác rộng rãi hơn và đủ chỗ để lắp thêm hàng ghế thứ 3, một yếu tố đang ngày càng quan trọng đối với khách mua xe crossover/SUV.

Xét về tính năng vận hành, xe RX 350 có công suất lớn hơn xe Veracruz 10 mã lực, trong khi trọng lượng xe lại nhẹ hơn khoảng 181kg nên có khả năng tăng tốc tốt hơn xe Veracruz. Tuy nhiên nhìn chung, hai mẫu xe một 9 một 10, cảm giác phanh và tay lái đều thật. Chỉ có một lưu ý là xe của Lexus cách âm tốt hơn xe Hyundai một chút, điều này có thể thấy rõ khi xe chạy ở tốc độ cao. Hộp số của Veracruz là tự động 6 cấp, nhiều hơn xe RX 350 một số, nên sang số êm hơn. Bên cạnh đó, xe RX ôm cua gấp không “mượt” bằng Veracruz
Xét về các tính năng, ưu điểm của bảng điều khiển trên xe Veracruz là đơn giản và dễ sử dụng. Xe RX cũng khá, nhưng có một số nhược điểm, ví dụ như đã có nút điều khiển nhiệt độ điều hòa nhưng vẫn yêu cầu bạn chỉnh tốc độ quạt gió ở màn hình điều khiển. Thật ngớ ngẩn!

Thêm vào đó, không hiểu sao nút điều chỉnh gương chiếu hậu của RX 350 lại phải “giấu” phía sau cửa xe, trên bảng điều khiển.

Về nội thất, xe của Lexus sử dụng vật liệu cao cấp hơn, từng chi tiết nhỏ được chăm chút kỹ lưỡng. Trong khi đó, nội thất xe Veracruz của Hyundai, dù là phiên bản cao cấp nhất, vẫn chỉ được xếp vào loại trung bình khá. Riêng về khía cạnh phối màu và kết hợp giữa các loại vật liệu, có lẽ Hyundai còn phải “học hỏi” nhiều từ Lexus.

Tựu chung, Veracruz chưa đủ tầm để có thể “đánh bại” RX 350, nhưng nó đáng để nhiều mác xe hạng sang lâu năm trên thị trường phải dè chừng cảnh giác, vì đây mới chỉ là “phát súng khai cuộc” của Hyundai. Tuy nhiên, theo các chuyên gia của MotorTrend, cả hai mẫu xe đều có đối tượng khách hàng khá tách bạch, Hyundai cho những người thực dụng và Lexus cho những người luôn đánh giá cao tính hình thức - ở đây là giá trị về thương hiệu.

Em nghĩ bảng đánh giá trên là khái quát rồi, giá tiền thì RX chỉ hơn vài ngàn không đáng kể, vì vậy nếu nhập thì nên chọn RX không bàn cải gì hết, còn nếu mua tại VN với giá 68k xe mới cáu thì chắc bác biết nên chọn chiếc nào rồi:D

Bác quên một điểm quan trọng nhất của chính trang WEB bác trích dẫn : Điểm chung cuộc thuộc về xe nào:.... Veracruz nhé, chiến thắng thuộc về Veracruz, đặc biệt ở VN, giá mới cứng chỉ bằng già nửa tiền RX. Tuy mất một số option linh tinh nhưng quan trọng là cái máy thì vẫn i xì phóc. Xin lưu ý là công nghệ máy và hộp số của Vera là do Đức và Porche làm đấy bác ạ.

Tập Lái
6/8/04
40
0
0
HCMC

1 phiếu cho RX cũ vì chủ trước đã khấu hao hộ bác khá nhiều rồi. Vera mới tinh thì thích thật đấy nhưng bác sẽ mất khấu hao nhiều hơn nếu bác đi 1-2 năm rồi bán.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Bài của bác @đao rất hay , thêm 1 nhìn thực tế giữa giá trị sử dụng và thương hiệu . Vẫn có sự so sánh sòng phẳng giữa 2 thương hiệu khác đẳng cấp và khg phải lúc nào giá trị thương hiệu cũng áp đảo được hoàn toàn tính thực dụng . Tuy nhiên ở thời điểm này , Cap ít nhiều đã làm ảnh hưởng đến uy tín về chất lượng lâu dài của xe Hàn . Dây là 1 sự bất lợi cho Ve, em nghĩ vậy

Hạng B2
6/6/07
175
1
0

Xin lưu ý là công nghệ máy và hộp số của Vera là do Đức và Porche làm đấy bác ạ

Báo cáo bác là Em Magnus cũng dùng công nghệ động cơ và hộp số của Posche đó bác...giá như Vẻa cứ nói là dung đúng công nghệ của Huyndai cho nó lành vì thời buởi này cái gọi là công nghệ chỉ là sự sao chép nhái lại mà thôi trong khi trái tim của động cơ là ECU chắc ko bao giờ có được cho nên L6 của Mag công suất vẫn thua I4 2.4 của Camry, tương tự nhwu vậy..máy của Vera có dung tích lớn hơn RX nhưng công suất lại nhỏ hơn.....Nếu đúng là công nghệ Posch thì làm sao mà máy Posch lại yếu như vậy cơ chứ...

Vì vậy...với ai em không biết nhưng hiển nhiên là Tiền nào của ấy...các cụ dạy cấm có sai tẹo nào...Nếu vì hình thức, không gian rông rãi và xiền nhỏ thì các bác cứ lấy Vera nhưng chúng ta kô nên nói là trên phân của RX...cũng giống như gần đây còn có bác nói trên mục của DW là Cáp còn hơn cả Murano (!)

Hạng B2
4/5/07
109
0
0

chắc chắn là RX,Ver có bằng cái thằng captiva lúc mới ra thì nói là máy mỹ rồi này nọ cuối cùng đi có ra gì đâu.Lexus nó là thương hiệu,đẳng cấp,nó là cái chất con người,Ver nhìn thấy đã thấy tồi

Hạng C
6/3/07
725
15
0
58
HN

Em có bài học đau đớn với xe Kim chi rồi, xe có tốt, có đẹp, có nhiều tính năng mấy đi nữa cũng rớt giá thê thảm sau 1 thời gian ngắn. Các bác cứ thử để sau 1-2 năm nữa mà xem.

Hạng B2
2/4/07
187
0
0

RX330 khỏi phải bàn, xe Huyndai xấu òm, chất lượng thì cũng chưa biết thế nào nhưng chắc chắn là không bằng Lexus, nhìn đồ đạc của xe Hàn chẳng thấy có gì sịn, nhìn lốp kể cả mỏng và R18 thì trông cũng chán. Nói túm lại là xe Hàn chán

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Trích đoạn: hung_ng

Em có bài học đau đớn với xe Kim chi rồi, xe có tốt, có đẹp, có nhiều tính năng mấy đi nữa cũng rớt giá thê thảm sau 1 thời gian ngắn. Các bác cứ thử để sau 1-2 năm nữa mà xem.

Em xin chia sẻ quan điểm với bác, ko riêng gì ô tô, cái gì cũng thế, cứ Kim chi mà so với khoai Tây cùng tính năng và độ bền, giá phải giảm 30% là ít. Tuy nhiên riêng về ô tô thì Daewoo là thằng lỗ be bét, gần sập tiệm thì bị GM mua lại không thể đánh đồng với Huyndai, một thằng tăng trưởng liên tục leo được lên hạng 7-hay 8 trong top 10 thằng làm ô tô trên thế giới. Nói xe Hàn ko tốt thì cũng cần đề cập cụ thể thằng nào ko tốt mới được.

Còn nói đến thương hiệu, đã ai nghĩ là thằng "thổ tả" Lenovo của Chú khách lại mua đứt cái phân khúc máy tính xách tay của IBM chưa?

Last edited by a moderator: