Status
Không mở trả lời sau này.
Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
tranvietanhtuan nói:
Thời buổi xi măng rẻ, nhà thầu chơi vữa tô đúng mác thì lại bị chân chim, còn mấy công trình nhà nước hồ non thì không bị rạn... thế mới đau.
Em vừa giao nhà cho tay thầy giáo kia được 1năm, quay lại hỏi sao cái truờng học nó xây không bị rạn mà sao nhà tui 1 năm sau bị mấy đường lận?
Em sướng nhất làm cho các công trình dạng này. Đỡ tốn kém máy móc công cụ và giải quyết nhanh theo tiến độ.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Mr Fil nói:
tranvietanhtuan nói:
Thời buổi xi măng rẻ, nhà thầu chơi vữa tô đúng mác thì lại bị chân chim, còn mấy công trình nhà nước hồ non thì không bị rạn... thế mới đau.
Em vừa giao nhà cho tay thầy giáo kia được 1năm, quay lại hỏi sao cái truờng học nó xây không bị rạn mà sao nhà tui 1 năm sau bị mấy đường lận?
Em sướng nhất làm cho các công trình dạng này. Đỡ tốn kém máy móc công cụ và giải quyết nhanh theo tiến độ.
Rạng một phần cũng do nhiều xi quá, tô ko nên trộn xi già quá.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.469
113
Bây giờ XM hà tiên có loại dùng cho xây tô, mác thấp hơn loại cũ nên cũng giảm bớt nứt.

Hạng D
20/10/11
1.070
1.395
113
Hondaridgeline nói:
Bác dùng lưới mắt cáo loại nhỏ đinh vị nên tường sau đó tô hồ nên đảm bảo không bao giờ bị rạn.
VẾT NỨT CHÂN CHIM TRONG XÂY DỰNG
Hình như cái này dùng để phun bê tông xốp lên chứ ko phải để tô, 1 dạng nhà lắp ghép.

Hạng C
15/8/11
713
2.025
93
mình nghĩ lưới đó phổ biến ở nước ngoài, dùng trong tường cách nhiệt. Ốp tấm mút cách nhiệt lên rồi, sau đó dựng lưới mắt cáo này lên bên ngoài. Ngoài cùng trát xi lên trên lưới mắt cáo. Không có lưới mắt cáo thì xi măng không bám lên tấm mút cách nhiệt.
Một công dụng khác của lưới mắt cáo là chống co ngót do thay đổi nhiệt độ

Tập Lái
31/8/12
1
0
0
DvDKNY nói:
Sau khi tô tường xong vài tiếng có nên tưới nước, giống dưỡng Beton ko bác? Em thấy mấy ông thợ già trước khi tô tường thì tưới nước lên gạch, sau khi tô vài tiếng thì kêu thợ phụ tưới nước, hỏi ổng nói chống nứt.
Bác này nói ok nè.
Bác Bravia nói đúng 1 nửa: Chính xác là mác hồ vữa khi tô giảm cho lượng vừa đủ ví dụ: mác vữa 75 sau khi giảm để tránh co ngót vì quá nhiều xi măng dẫn đến co ngót nhiều..nẻ tường. ( sau khi tưới tường kỹ và đóng lưới những khe hở lớn có nguy cơ...).Nguyên tắc của vật liệu xây dựng thô: Bê tông, gạch, vữa...trước và sau khi hoàn thiện luôn dưỡng bằng nước tói khi ổn định lý tính. Nhưng do tiến độ thi công và giám sát không để ý, thợ làm biếng,...+ tác động ngoại cảnh: nắng to quá, hanh khô quá,...nên nhà thường nứt chân chim bên tường vách ngoài.
--------------------------------------------
Thi Công Xây dựng MINH ĐINH
093 877 2837 Mr MINH - [email protected]

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.