Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
14/4/07
727
1.166
93
Nứt chân chim gây phiền toái cho phần bảo hành của nhà thầu. Dễ gây hiểu lầm về chất lượng công trình, giải thích hụt hơi.

Kinh nghiệm xương máu xin chia xẽ với đồng môn, mong các bác tránh đc những phiền toái do nó gây ra.
Nên dùng cát vàng, sạch. Sàn hạt lớn dùng để xây hạt nhỏ tô. Nếu có điều kiện,
Lưu ý : khi tô chỉ trát 1 lớp mỏng, kg cần kéo thước, kg cần xoa vì tô rất mỏng. Hôm sau phun nước bảo dưỡng rồi làm tiếp việc khác. Một tuần sau quay lại lấy gém rồi tô hoàn thiện. Nếu tường xây kg phẵng, chổ nào gém dày tô thêm lớp nữa, đãm bảo kg nứt chân chim và kg hao vật tư. Nhược điểm là tốn giàn giáo or công dời giàn.
Cái này em đi tầm rất nhiều sư mới nghiệm ra và áp dung nhiều công trình hiệu quả.

Hạng B2
18/4/09
378
398
63
Dạ cho em hỏi "gém" là gì ạ? Ở quê em thường thì vết nứt chân chim xuất hiện sau 1 năm, tức là trải qua mưa nắng
huybm nói:
Nứt chân chim gây phiền toái cho phần bảo hành của nhà thầu. Dễ gây hiểu lầm về chất lượng công trình, giải thích hụt hơi.

Kinh nghiệm xương máu xin chia xẽ với đồng môn, mong các bác tránh đc những phiền toái do nó gây ra.
Nên dùng cát vàng, sạch. Sàn hạt lớn dùng để xây hạt nhỏ tô. Nếu có điều kiện,
Lưu ý : khi tô chỉ trát 1 lớp mỏng, kg cần kéo thước, kg cần xoa vì tô rất mỏng. Hôm sau phun nước bảo dưỡng rồi làm tiếp việc khác. Một tuần sau quay lại lấy gém rồi tô hoàn thiện. Nếu tường xây kg phẵng, chổ nào gém dày tô thêm lớp nữa, đãm bảo kg nứt chân chim và kg hao vật tư. Nhược điểm là tốn giàn giáo or công dời giàn.
Cái này em đi tầm rất nhiều sư mới nghiệm ra và áp dung nhiều công trình hiệu quả.

Hạng D
18/7/11
1.004
4.784
113
Q7
cáí này đúng đó bác, tưới nước lên gạch để gạch không hút nước của vữa xm, tưới nước tường tô phòng ngừa nước trong vữa bị bốc hơi nhanh gây nứt
DvDKNY nói:
Sau khi tô tường xong vài tiếng có nên tưới nước, giống dưỡng Beton ko bác? Em thấy mấy ông thợ già trước khi tô tường thì tưới nước lên gạch, sau khi tô vài tiếng thì kêu thợ phụ tưới nước, hỏi ổng nói chống nứt.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
vandien nói:
Dạ cho em hỏi "gém" là gì ạ? Ở quê em thường thì vết nứt chân chim xuất hiện sau 1 năm, tức là trải qua mưa nắng
"Gém" là từ dùng nói đến việc định vị các điểm chuẩn cho mặt phẳng (hoặc dốc) để hoàn thiện bề mặt. Có gì sai không các Bác?

Hạng F
11/1/10
6.130
60.464
113
tonngocnghia nói:
vandien nói:
"Gém" là từ dùng nói đến việc định vị các điểm chuẩn cho mặt phẳng (hoặc dốc) để hoàn thiện bề mặt. Có gì sai không các Bác?
Sai hoàn toàn!!! Ghém mới đúng:D

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
các Cụ, em thấy Cụ trên gõ "gém" thì gõ lại thôi, nào biết mạo phạm các Cụ :D. 12 lon em xin nhận phạt nhưng úng làm 03 chầu thì ok :D

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Thời buổi xi măng rẻ, nhà thầu chơi vữa tô đúng mác thì lại bị chân chim, còn mấy công trình nhà nước hồ non thì không bị rạn... thế mới đau.
Em vừa giao nhà cho tay thầy giáo kia được 1năm, quay lại hỏi sao cái truờng học nó xây không bị rạn mà sao nhà tui 1 năm sau bị mấy đường lận?

Status
Không mở trả lời sau này.