Hạng D
19/6/19
1.180
1.907
113
Tình huống 1: xe oto đang đi thẳng thì chị nữ tạt đầu rẻ trái ngay trước đầu xe, tôi phải thắng xe lại + bấm còi. Nhờ bấm còi mà chị này mới tăng ga lên để tránh, nếu không chắc cũng xảy ra va chạm rồi.
lúc đó chủ thớt có đờ mờ con này con kia ko, hay vẫn là chị ? :D

Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
Mấy tình huống Bác nêu đúng, thường gặp ở HCM.
Em thấy:
- tình huống 1: tốc độ cũng chậm, không quá phức tạp.
- tình huống 2: thanh niên chuyển hướng cũng xa đầu xe Bác, Bác không nên bóp kèn, nếu là phụ nữ họ giật mình thắng lại là phiền cho Bác ah.
- tình huống 3: Bác phát hiện từ xa nên chỉ cần nhẹ nhàng chuyển làn đi tiếp thôi.

Có những cái sai nó xảy ra nhiều, mình không điều chỉnh họ được (ví dụ như tình huống 3, Bác có bép kèn thì vẫn thế), thì mình tìm cách xử lý cho nhẹ nhàng bản thân thôi.
Cảm nhận cá nhân Em, hình như Bác hơi "cứng" khi lái và bóp kèn hơi nhiều (bóp kèn cả 3 tình huống), thì có khi những người lái xe máy khác cũng kg thoải mái đâu. Xin lỗi trước nếu cảm nhận cá nhân của Em là không đúng nha!

Hạng B1
9/3/23
60
128
33
31
Mấy này chắc ngày nào cũng gặp :D có hôm mấy bố shipper tay vừa cầm điện thoại vừa nhìn đường, tông mẹ vào đuýt xe mình. Xuống xe thấy ông con xanh cả mặt, mình bảo đi đứng mà bấm điện thoại kiểu này thì chết dở rồi,đi đi chứ a mà bắt đền chú thì chắc chú đói, ông em xin lỗi rối rít rồi lại vội chạy đi, chắc hôm đó cũng chừa.

Hạng B1
9/3/23
60
128
33
31
Mấy tình huống Bác nêu đúng, thường gặp ở HCM.
Em thấy:
- tình huống 1: tốc độ cũng chậm, không quá phức tạp.
- tình huống 2: thanh niên chuyển hướng cũng xa đầu xe Bác, Bác không nên bóp kèn, nếu là phụ nữ họ giật mình thắng lại là phiền cho Bác ah.
- tình huống 3: Bác phát hiện từ xa nên chỉ cần nhẹ nhàng chuyển làn đi tiếp thôi.

Có những cái sai nó xảy ra nhiều, mình không điều chỉnh họ được (ví dụ như tình huống 3, Bác có bép kèn thì vẫn thế), thì mình tìm cách xử lý cho nhẹ nhàng bản thân thôi.
Cảm nhận cá nhân Em, hình như Bác hơi "cứng" khi lái và bóp kèn hơi nhiều (bóp kèn cả 3 tình huống), thì có khi những người lái xe máy khác cũng kg thoải mái đâu. Xin lỗi trước nếu cảm nhận cá nhân của Em là không đúng nha!
Em đi đường mình hạn chế nhất là bóp còi, chỉ bóp tình huống nào thật sự cần thiết thôi chứ ko spam. Rất là nhức óc, cứ 6h tan tầm về là còi lúc nào cũng inh ỏi.

Hạng B1
9/3/23
60
128
33
31
Mấy lãnh đạo ngồi trong xe chỉ có hưởng thụ máy lạnh và cách âm hẳn với môi trường bên ngoài thôi chứ làm gì hiểu dc dân đang tham gia giao thông ntn. I dont care :)

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
16/7/20
1.432
890
113
51
tới ngã 3, 4 thì do điều hành giao thông kém, xe 2B họ quẹo lấn vào chỗ xe bác , thì xe bác muốn có văn hóa giao thông thì phải quan sát và nhường xe nhỏ, còn cái xe 4 bánh đậu nữa, nó chung văn hóa lái xe 4B ở VN cũng không hề có ý thức nhường, lo giành đường để đi, trong khi các nước lái xe văn hóa của họ nhường đường cho mọi người

Hạng B1
27/10/20
55
72
18
Tình huống 3: nhà em ở bên trái đường 1 chiều, giờ chở má em đi chợ về , dừng bên phải đường, rôi dẫn má em băng ngang đường xe cộ đông đúc để vô nhà thì căng quá bác.
Mà ko như vậy thì đậu / dừng xe ngay trước nhà mình để người nhà mình vô nhà thì …. bức xúc bác quá!
Luật là luật bác ạh. Đâu phải tự nhiên người ta ra luật như vậy.
Bác cũng biết là làn trái cho xe chạy tốc độ cao, vượt xe... Bác đậu lại vậy cũng gây nguy hiểm cho người khác áh, rồi xe đông người ta phải đánh lái né, lỡ có va chạm thì tội người ta.
Rồi bác đậu vậy rồi gặp csgt, bác giải thích với csgt xem có được không?

Hạng B1
27/10/20
55
72
18
tới ngã 3, 4 thì do điều hành giao thông kém, xe 2B họ quẹo lấn vào chỗ xe bác , thì xe bác muốn có văn hóa giao thông thì phải quan sát và nhường xe nhỏ, còn cái xe 4 bánh đậu nữa, nó chung văn hóa lái xe 4B ở VN cũng không hề có ý thức nhường, lo giành đường để đi, trong khi các nước lái xe văn hóa của họ nhường đường cho mọi người
Mình có nhường đấy, nhưng mà cũng phải thấy xin thì mới nhường được chứ bác! đằng này không thấy bóng luôn thì sao mà nhường? Nhường thì cũng phải đủ an toàn thì mới nhường... Bác học luật thì cũng biết là mình xin đường, nhưng mà người ta thấy an toàn thì mới nhường đường được... đâu phải mình bật xi nhanh, rồi muốn rẻ đâu là rẻ. Hơn nữa lái xe hơi bác phải biết là xe máy phải ở xa mới thấy được xi nhanh, rồi mới từ từ giảm tốc nhường. Chứ đằng này nó tạt đầu ngay cả cái biển số còn không thấy luôn, làm sao biết được nó đi đâu mà nhường bác?

• Like
Hạng D
21/12/06
1.117
617
113
Luật là luật bác ạh. Đâu phải tự nhiên người ta ra luật như vậy.
Bác cũng biết là làn trái cho xe chạy tốc độ cao, vượt xe... Bác đậu lại vậy cũng gây nguy hiểm cho người khác áh, rồi xe đông người ta phải đánh lái né, lỡ có va chạm thì tội người ta.
Rồi bác đậu vậy rồi gặp csgt, bác giải thích với csgt xem có được không?
Vậy nhà bên trái đường 1 chiều chắc ko mua xe 4b được hả bác?
Vì khi có 4b thì làm sao đậu xe vô nhà? (Nếu ko giảm tốc độ, tấp vào lề trái đường trước cửa nhà+ thao tác xoay trở để thằng xe trước khi lùi xe vô nhà.
Nếu nhà của bác ở bên trái của đường 1 chiều thì bác sẻ sử lý như thế nào? Xin chia sẻ

• Like