Hạng B1
27/10/20
55
72
18
Ơ, mình đâu phải người ra luật, cũng đâu phải là người thi hành luật đâu mà biết hướng dẫn cho bác.
Mình hiểu điều kiện đường xá, quy hoạch, nhà cửa ở VN nó không phải hoàn chỉnh. Nói chung bác đi thế nào đừng cản trở, phiền người khác là được. Ý mình chỉ vậy thôi.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
16/7/20
1.432
890
113
51
Mình có nhường đấy, nhưng mà cũng phải thấy xin thì mới nhường được chứ bác! đằng này không thấy bóng luôn thì sao mà nhường? Nhường thì cũng phải đủ an toàn thì mới nhường... Bác học luật thì cũng biết là mình xin đường, nhưng mà người ta thấy an toàn thì mới nhường đường được... đâu phải mình bật xi nhanh, rồi muốn rẻ đâu là rẻ. Hơn nữa lái xe hơi bác phải biết là xe máy phải ở xa mới thấy được xi nhanh, rồi mới từ từ giảm tốc nhường. Chứ đằng này nó tạt đầu ngay cả cái biển số còn không thấy luôn, làm sao biết được nó đi đâu mà nhường bác?
nhường là tới ngã 3 ngã 4 giảm tốc độ lại quan sát , ko phải tới ngã 3 ngã tư cứ hí mắt đạp ga, cho mình là xe đi thẳng ưu tiên, các nước văn hóa giao thông là nhường đi bộ, xe đạp, xe 2B ... nói là nhường ,chứ thử không nhường là ăn vé phạt vì nó có quy định rõ ràng, muốn nói về văn hóa thì trước đó mình lái xe phải có văn hóa đã

Hạng B1
27/10/20
55
72
18
nhường là tới ngã 3 ngã 4 giảm tốc độ lại quan sát , ko phải tới ngã 3 ngã tư cứ hí mắt đạp ga, cho mình là xe đi thẳng ưu tiên, các nước văn hóa giao thông là nhường đi bộ, xe đạp, xe 2B ... nói là nhường ,chứ thử không nhường là ăn vé phạt vì nó có quy định rõ ràng, muốn nói về văn hóa thì trước đó mình lái xe phải có văn hóa đã
Thì đúng bạn, hoàn toàn đồng ý với bạn, tôi chỉ nói những người đi sai luật thôi.
Quan điểm của tôi là phải đi đúng luật trước, quy tắc nhường đường và đi qua giao lộ luật cũng có quy định, không riêng gì cho xe 4B mà cho cả người đi bộ và xe 2 bánh, xe thô xơ...
Cứ chấp hành luật giao thông đường bộ cho triệt để, cho đúng đi đã rồi hãy nói tiếp. Bản thân tôi cũng rất nghiêm chỉnh nhé.

Có vẻ bạn không ưa xe 4B lắm, nhưng với mình xe nào cũng vậy thôi, đi đúng luật đi đã.
Mình cũng đi xe 2B mà (chỉ khi nào đưa đón 2 cháu đi học thì mình mới đi 4B, còn đi làm hàng ngày mình vẫn đi xe 2B).

Trong trường hợp chị nữ tạt đầu xe mình để rẻ trái, nếu là mình đi xe 2B, mình sẽ xi-nhan từ xa để nhập làn trái, rồi đi sát mép trái của làn ngoài cùng để chuẩn bị rẻ trái và chỉ rẻ trái khi xe đi thẳng đã đi hết hoặc họ chủ động nhường cho mình đi trước. Nhưng mà đa số người đi xe 2B sẽ không làm vậy, vì làn ngoài cùng thường nhiều oto đứng chờ đèn đỏ hoặc đi qua nút giao sẽ đi chậm... nên thường thì người ta sẽ đi khôn lỏi như chị nữ kia, đi làn phải trong cùng cho nó nhanh, sau đó tới nút giao thì tạt ngang rẻ trái từ bên này đường qua bên kia đường, bắt người ta phải nhường mình.

Mà mình đi xe 2B cũng rất hay bị xe 2B khác tạt đầu luôn. Chẳng là mình hay đi làm qua đường Nguyễn Tất Thành. Ai đi đường này chắc sẽ biết giờ cao điểm xe rất đông, xe 4B sẽ đi cả 2 làn đường. Nhiều người đi 2B khó chịu và nghĩ là 4B dành đường của họ, có người còn ép 4B ra làn ngoài. Mình thì thấy phi lý hết sức, vì đường không cấm thì họ muốn đi làn nào thì đi, ngay cả có CSGT ở đó cũng đâu dám phạt đâu. Còn mình thì không thích bon chen đi kè kè bên oto và 1 xe máy khác ở mép trong cùng, nên mình lẻo đẽo theo sau một chiếc oto, đi cho nó thoải mái. Mình cũng biết nhiều người bon chen, nên mình đi lệch về bên trái một chút, để người ta có chỗ chen vào mép trong cùng, thế mà cũng nhiều xe 2B đi lên bên trái mình, rồi tạt đầu mình để len qua mép bên phải. Mình nói sao lại tạt đầu mình thì lại phản ứng - không biết văn hoá để đâu.
[Video] Lại vấn đề ý thức an toàn giao thông

Hạng D
25/8/16
2.760
5.770
113
Vậy nhà bên trái đường 1 chiều chắc ko mua xe 4b được hả bác?
Vì khi có 4b thì làm sao đậu xe vô nhà? (Nếu ko giảm tốc độ, tấp vào lề trái đường trước cửa nhà+ thao tác xoay trở để thằng xe trước khi lùi xe vô nhà.
Nếu nhà của bác ở bên trái của đường 1 chiều thì bác sẻ sử lý như thế nào? Xin chia sẻ
Ảnh hưởng gì đâu bác, bác có thể dừng bên phải cách nhà một đoạn ngắn, xuống xe mở cửa sẵn rồi vào thôi, nếu lề rộng thì phi thẳng lên lề rồi dừng mở cửa. CAGT không phạt được vì bác đang đi vào nhà mà, chẳng qua là dân mình ai cũng muốn đậu xe ngay cửa nhà mà thôi, em thì quen đi bộ nên đậu xe cách 200-300m là bình thường

• Like
Reactions: bugi and ngdinhtoan
Hạng D
21/12/06
1.117
617
113
Vâng, xe đậu lề trái thì ko đúng và ko được rồi.
Tuy nhiên bác chủ thớt thì lại bức xúc luôn khi xe đang tạm dừng để người nhà lên xuống xe thì cực đoan .
Nhất là khi nhà lề trái có người lớn tuổi thì có lẻ chủ thớt mới hiểu được cái cảnh “ bắt người lớn tuổi” băng qua đường ( lề phải) để lên xuống xe.

Hạng B1
9/3/23
61
106
33
35
Trời, thằng em mình quẹo từ ngõ ra đang dừng đèn đỏ còn bị thằng láo ngáo nào đó tông phải nữa là, mấy tình huống này gặp quá nhiều rồi thành quen, tự biết né :D :D