Hạng F
16/7/15
6.347
26.284
113
anh @hdbb rất giỏi, nhưng em nghĩ khả năng đánh võng vòng vo của anh phải giỏi gấp 10... cứ trả lời thẳng phát cho xong :D

• Haha
Reactions: btpaul and Elec001
Hạng C
20/3/17
938
15.453
93
Bản thân các anh ở trên làm về điện mà nhìn cái giống CB đã vội nhảy vô phán nó là CB thì đủ hiểu các a là thần tài rồi.
Còn chú truc_le thần kinh ko có chuyên môn nên a tránh.

Ở đây mình chỉ bàn về CB nhỏ thường dùng cho dân dụng (MCB) và cách thiết kế 1 hệ thống điện dân dụng. Còn CB cho công nghiệp và điện công nghiệp thì mở thớt khác mình tiếp các a 1 lượt luôn.

Giờ a nào chuyên về điện phán giúp em cái này là cái gì rồi sau đó ta bàn tiếp khi trả lời đúng mình sẽ ra đề tiếp theo vag dĩ nhiên sẽ định hướng trong câu hỏi để giúp các a hiểu bài và tránh phán lung tung.

Chỉ anh nào hiểu về điện thôi nhé. Còn các a khác bớt loi nhoi đứng ngoài học hỏi.

View attachment 2447673
mình rất thật và cầu thị , cái nào không biết mình nói không biết và mong được anh khai sáng ,nhưng không hiểu sao anh lại hằn học với mình như thế ,chia sẻ kiến thức một cách tích cực cũng tốt mà , còn cái trong hình anh post không những dùng trong dân dụng và vẫn dùng trong công nghiệp anh ạ , nó bảo vệ rò chạm rất tốt vì có dòng cắt nhỏ, mong được anh chỉ bảo.

Hạng B2
22/8/08
386
5.535
93
Thôi chuyện CB để mấy anh Điện Nặng lập thớt. quay dìa cái xe coi :D

tặng các anh vừa book xe xong @lamnk , @oldman_saigon với anh nào nữa quên tên rùi. Info not official nghen anh :D chỉ là tham khảo thôi, khá nhiều câu các anh hỏi có trong mấy câu trả lời này
View attachment 2447516
View attachment 2447517
View attachment 2447518
View attachment 2447519
Cho hỏi anh lấy thông tin này từ trang nào vậy anh, chữ nhỏ quá.
Chỉ quan tâm đến xăng tăng thì có liên quan gì mà tăng giá thuê bình?

Hạng B2
22/8/08
386
5.535
93
mình rất thật và cầu thị , cái nào không biết mình nói không biết và mong được anh khai sáng ,nhưng không hiểu sao anh lại hằn học với mình như thế ,chia sẻ kiến thức một cách tích cực cũng tốt mà , còn cái trong hình anh post không những dùng trong dân dụng và vẫn dùng trong công nghiệp anh ạ , nó bảo vệ rò chạm rất tốt vì có dòng cắt nhỏ, mong được anh chỉ bảo.
Chỉ ccc.

1 thằng ất ơ nào đó tự nhiên lại kêu chỉ.
Chuyện mình đúng sai kệ mình. Nói chuyện thì giọng bố đời, còn đòi hỏi thiên hạ học trường nào bằng cấp gì.

Cái trò này y theo kiểu không biết thì đố thằng khác, lỡ thằng kia không biết hỏi lại thì lấp liếm đó mà.

Hạng B1
13/4/17
67
9.976
113
Chỉ ccc.

1 thằng ất ơ nào đó tự nhiên lại kêu chỉ.
Chuyện mình đúng sai kệ mình. Nói chuyện thì giọng bố đời, còn đòi hỏi thiên hạ học trường nào bằng cấp gì.

Cái trò này y theo kiểu không biết thì đố thằng khác, lỡ thằng kia không biết hỏi lại thì lấp liếm đó mà.
Chú biết gì mà phán lung tung. Dân trong nghê đọc những gì a viết là hiểu ngay. Còn ất ơ như chú nên mới éo hiểu a nói gì. Chú giỏi ra phán coi a nói sai chỗ nào đi.

Hạng B2
22/8/08
386
5.535
93
Chú biết gì mà phán lung tung. Dân trong nghê đọc những gì a viết là hiểu ngay. Còn ất ơ như chú nên mới éo hiểu a nói gì. Chú giỏi ra phán coi a nói sai chỗ nào đi.
Mình ko biết, thế anh biết cái éo gì nói đi.

Đừng nói là không thèm nói nhen hoặc là có cần mí anh kia phải chịu thua thì anh mới nói không.

Hạng B1
13/4/17
67
9.976
113
Mình có hằn học gì a đâu. Chốn chém gió mà a yếu bóng vía quá. A nên phân biệt còm nào mình chém, còm nào mình thật.
Trở lại cái hình mình đưa. Nó ko phải là CB. Nó chỉ đơn thuần là công tắc điện (isolator) thôi và ko có tính năng bảo vệ. Tương tự, 2 cái a đưa lên kia cũng vậy. Nó ko có tính năng bảo vệ mà chỉ đơn thuần là 1 isolator thôi. Với 1CB, cái quan trọng là curve và fault current rating và 2 cái này sẽ được in lên MCB.
Việc lựa chọn CB ko phải thích cái nào là lắp cái đó. Nó phụ thuộc vào các yếu tố: FSC, max demand, volt drop, cable size, trip coordination. Và quan trọng là nó bảo vệ cái gì.

Thôi chém vậy đủ rồi. A nào khoe CB 60A, 100A mà ko biết hệ thống điện nhà mình thực tế được thiết kế thế nào rồi tuyên bố lắp sạc pin xe hơi thoải mái thì có hôm cháy nhà đừng bảo xui.

Hạng B1
13/4/17
67
9.976
113
Mình ko biết, thế anh biết cái éo gì nói đi.

Đừng nói là không thèm nói nhen hoặc là có cần mí anh kia phải chịu thua thì anh mới nói không.
Mình éo rảnh nói a nghe. A giỏi phản biện mình nói sai chỗ nào đi. Còn éo biết thì im lặng.