Thảo Luận Chung vượt xe

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM
RE: vượt xe

theo em thì Bác nên đứng yên thì hay hơn, Bác đi thẳng hay rẽ phải đều bị xxx vịn hết :D

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Cái này thì trong luật không thấy đề cập dến, học cũng không thấy thầy nói tới. Nếu mình đứng giữa ngã tư thì lại gây cản trở giao thông. Mà đi thì cũng bị *** luờm. Nếu là tôi thì tôi vẫn cứ đi.

Bị Bấm 1 lỗ
27/7/05
248
0
16

Chắc là phải có trong luật chứ các bác, bên Nga như thế, bác cứ chạy các xe phía đèn xanh phải chờ hết xe trong khu vực ngã tư mới được đi.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: Vitahn

Cái này thì trong luật không thấy đề cập dến, học cũng không thấy thầy nói tới. Nếu mình đứng giữa ngã tư thì lại gây cản trở giao thông. Mà đi thì cũng bị *** luờm. Nếu là tôi thì tôi vẫn cứ đi.
Câu hỏi 292 của phần lý thuyết có đề cập: Xe trong ngã tư ưu tiên đi trước, nhưng do bị vướng xe bus (lấn vào ngã tư trước nên đi trước, lẽ ra ***phải vịn anh này), thì xe đi sau từ từ đi sau khi hết vướng thôi.

Hạng B2
24/3/06
145
0
16
42

Em chưa ra Hà Nội lần nào nên bác nói cái vụ ngã tư gì đó thì em mù tịt. Em chỉ biết có mấy cái nguyên tắc khi vô đường giao nhau thôi.
Vô đường giao nhau thì xử lý theo trình tự sau, bảo đảm đúng luật ( vì luật dạy như thế mà ) :D
1/. Quyền bình đẳng ( nghĩa là xe nào đến trước thì đi trước, nếu mình đến trước thì xe ưu tiên cũng phải nhường đường )
2/. Xe ưu tiên
3/. Đường ưu tiên
4/. Bên phải không vướng ( nếu giao nhau trong vòng xuyến thì nhường đường cho xe bên trái )
5/. Phép lợi thế ( Xe rẽ phải được ưu tiên trước, sau đó đến xe đi thẳng và cuối cùng là xe rẽ trái khi qua nơi giao nhau )

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Luật GTĐB ở VN hiện nay chỉ được áp dụng đúng răm rắp ở khu Trung tâm của các đô thị nhớn thôi. Ra khỏi Trung Tâm = hết phim :D
CN - VC - dân đô thị, vốn quen giờ giấc + tác phong công nghiệp, nên có kiểu chạy xe đa phần là đúng Luật, xe khác dễ biết đường mà tránh. Còn dân lao động tự do + các bác miền quê, hổng có tác phong công nghiệp = hết phim tập 2 ! :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Đề nghị hai bác Fẹt & Cabrio xem có điều kiện thì mở topic mới đi, để ae xem các bác giải thích chuyện này: "áp dụng đúng răm rắp ở khu Trung tâm của các đô thị" và "Càng trung tâm, luật càng thua" của Luật GTĐB. Hai bác đừng mắng em.:D

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

@phantan: mắng thì không dám, chỉ dám công nhận bác giỏi câu bài! :D

Tập Lái
3/11/05
11
0
0
43

Theo kinh nghiệm của em thì vựơt trái mà bật xinhan trái chỉ là để cho xe sau mình biết mình đang vượt thôi. Còn đằng sau mà không có xe thì chỉ cần nháy đèn xin thằng trước mình bao giờ nó tạt sang phải cho vượt thì mình vọt lên thế thôi. Còn bật xinhan trái, nhiều lúc bọn hai bánh mui trần đi ngược chiều mình nó không hiểu đâu, nó tưởng mình rẽ trái là toi đó.