Thảo Luận Chung vượt xe

Hạng B2
14/3/05
109
1
0
TP HCM
RE: vượt xe

Có lần em tưởng là tèo với cái vụ signal trái khi vượt này rùi.

Khoảng tầm 9h tối ở Cà Ná , em ngồi trên chiếc 16 chỗ , xe bật signal trái xin băng qua đường . Ngay phía trước xe em là 1 chú tải chạy sát lề đường .Khi xe em chuẩn bị rẽ trái , bất ngờ phía sau 1 xe khách 52 chỗ tưởng xe em signal trái để vượt chú tải phía trước , nên xe 52 chỗ cũng bật signal trái rồi tăng tốc vượt theo luôn.

Khi thấy xe 16 chỗ của em ngập ngừng ko vượt xe tải , cũng ko dám rẽ trái , xe 52 chỗ với tốc độ cao ko biết sao lách thêm sang trái để vượt xe 16 chỗ luôn , khi đó lại phát hiện thấy 1 chiếc xe tải nữa đang lưu thông ở chiều ngược lại.

Rồi .......em nghe tiếng rít của chiếc 52 chỗ chạy bên trái , xe tải chạy bên cạnh , tưởng phen này tèo thật rồi , 4 chiếc chạy song song luôn các bác .

Chỗ xảy ra gần khúc cua chỗ cty Việt Úc , em còn nhớ mãi .....[&:]

-------------------------------------------------------------------------------------

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Vượt xe khác rủi ro cao hơn lúc chạy bình thường.
Đôi lúc chỉ mải quan sát phía trước để vượt nên sao nhãng quan sát xung quanh. Hay bị bất ngờ, dễ bị giật mình lắm.
Có một điều nguy hiểm nữa là một số bác tài gấu hay chơi ác. Nên khi vượt phải đề phòng.
Xin mãi không cho vượt, tới gần giao lộ hoặc chỗ chợ búa đông người... thì mấy bác đó lại ngoan ngoãn nhường đường.
Nhiều lúc các bác í cũng chỉ là đường xa quậy chút cho đỡ buồng ngủ. Niềm vui vô ý gây nên tội.
Potay.com

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Các bác cho em hỏi tí: Đường trống, rộng, không xe ngược chiều, xe em chạy cách tim đường chưa đến 1m, tốc độ tầm 60Km/h: đang chạy chợt nghe còi vang tai, chiếc tốc hành 45 ghế vượt xe em, gần hết đuôi xe, xe vượt lấn vào trong bên phải, đưa em vào thế bị ép vào trong...em giảm tốc, chuyển xe vào trong vì không muốn "ăn tát" vô cớ, may không việc gì, nhưng nếu va nhau kiểu ấy em có bị lỗi không làm chủ tốc độ không? Nhưng sao lái xe ấy lại chạy như thế: không tranh khách, em không cản trở gì...? Chả hiểu.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Nếu xe bác vô cớ bị "ăn tát " : có khi chì vì nó tránh con chó, hoặc ...cái nón trên đường, nên ẹo tí ! Nó bự hơn, ép bác, nên bác bị nguy hiểm hơn. Tất nhiên nó lỗi, nếu tai nạn. Có điều, bác chỉ có thể diễn tả lại sự việc rõ ràng với ***, sau cỡ 1 tháng tỉnh dậy trong...Nhà Thương :D Tai nạn kiểu này mê man lâu lém !

Hạng C
22/4/04
749
247
43

Trích đoạn: LeVu

Khoảng tầm 9h tối ở Cà Ná , em ngồi trên chiếc 16 chỗ , xe bật signal trái xin băng qua đường . Ngay phía trước xe em là 1 chú tải chạy sát lề đường .Khi xe em chuẩn bị rẽ trái , bất ngờ phía sau 1 xe khách 52 chỗ tưởng xe em signal trái để vượt chú tải phía trước , nên xe 52 chỗ cũng bật signal trái rồi tăng tốc vượt theo luôn.

Khi thấy xe 16 chỗ của em ngập ngừng ko vượt xe tải , cũng ko dám rẽ trái , xe 52 chỗ với tốc độ cao ko biết sao lách thêm sang trái để vượt xe 16 chỗ luôn , khi đó lại phát hiện thấy 1 chiếc xe tải nữa đang lưu thông ở chiều ngược lại.

Rồi .......em nghe tiếng rít của chiếc 52 chỗ chạy bên trái , xe tải chạy bên cạnh , tưởng phen này tèo thật rồi , 4 chiếc chạy song song luôn các bác .

-------------------------------------------------------------------------------------

Nếu xảy ra tai nạn thì lỗi gián tiếp là của bác thôi. Nếu bác đang đi trên đường và muốn quẹo trái vì bác xi-nhan trái + rà phanh: xe đằng sau nhìn thấy đèn phanh sẽ biết bác muốn rẽ chứ không phải vượt - trừ trường hợp đèn phanh của bác hỏng.
Tôi đoán hoặc bác đi chậm nên không rà phanh hoặc bác vượt từ bên phải của làn đường sang bên kia, xe quay ngang + đi chậm nên lái xe khách không phán đoán được. Trong trường hợp như thế này thì nên chọn lúc vắng xe mà rẽ trái.

Hạng B2
14/3/05
109
1
0
TP HCM

Trích đoạn: tranquoctoan

Trích đoạn: LeVu

Nếu xảy ra tai nạn thì lỗi gián tiếp là của bác thôi. Nếu bác đang đi trên đường và muốn quẹo trái vì bác xi-nhan trái + rà phanh: xe đằng sau nhìn thấy đèn phanh sẽ biết bác muốn rẽ chứ không phải vượt - trừ trường hợp đèn phanh của bác hỏng.
Tôi đoán hoặc bác đi chậm nên không rà phanh hoặc bác vượt từ bên phải của làn đường sang bên kia, xe quay ngang + đi chậm nên lái xe khách không phán đoán được. Trong trường hợp như thế này thì nên chọn lúc vắng xe mà rẽ trái.

Có lẽ tài xế xe tui ko có rà phanh nên đèn thắng ko sáng , còn ông xe tải đằng trước lại chạy hơi bị chậm , xe khách 52 chỗ ở sau nhưng cũng cách khá xa , tại vì nó tăng tốc đặng bám xe tui rùi vượt luôn nên mới sanh ra chuyện hú vía vậy .

Đúng là xe tui signal trái đặng xin qua đường bác TQToan ah , lúc đó có việc vào cty V-Uc đặng lấy hàng ,chứ ko phải tới ngã ba ngã tư gì . Tài xế 52 chỗ chắc ỷ quen đường , biết ko có đường rẽ trái nên phán đoán xe tui chắc đang tính vượt xe trước .

......rồi vừa lúc xe ngược chiều trờ tới nữa chứ , nên xém nữa là tèo rồi.

---------------------------------------------------------------------------

Tập Lái
17/5/06
37
0
0

ỉtường hợp của em như thế này: đường tắc, các xe nối đuôi nhau, xe bus nó lách vào bên phải để trả khách, trả khách xong thì nó lại lách vào hàng xe, luc đó xe em đang đi cạnh xe bus, nó cứ xi nhan trái mà lách ra sát sàn sạt xe em rồi, em sợ xước xe nên phai nhượng bộ lách ra bên trái, ai dè không thể vào hàng được nữa vì xe nọ nối tiếp xe kia, thế là em bị các bác đi ngược chiều xạc cho một trận vì cái tối đi lấn dường, theo các bác thì gặp trường hợp như vậy ta phải tránh bác xe bus như thế nào.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Em không biết bác đi xe gì, nhưng có đoạn sợ xước xe là hiểu rồi. Chỉ có nước dừng lại cho "con trâu già" nó qua thôi, vì bác lách sang trái để tránh thì lấn tuyến, cùng đi thì không xong, vì bus ỷ to ép nhau, còn "ngang cựa nhau" thì bác cũng rấn tới nhưng nhớ giữ đúng phần đường của mình. Mấy bác tài xe bus hay ỷ "ưu tiên" lấn tứ tung, tội nhất là lấn chị em, các cháu học sinh đi 2 bánh.

Hạng B1
27/11/05
63
0
0

Về xe bus thì có vụ như thế này, các bác cảnh giác:

Đèn đỏ, ngã tư Tràng Tiền, xe tôi đứng ngay đầu hàng, sát vạnh liền phân cách, hướng Tràng Tiền - Hàng Khay
Chưa hết đỏ, một xe bus loại to khẽ khàng chiếm hết làn bên trái (thực ra là làn xe của hướng Hàng Khay - Trang Tiền)
15's đèn xanh bật, các xe từ từ tiến vào ngã tư, đến giữa ngã tư, xe bus xi-nhan rẽ phải, chiếm toàn bộ ngã tư. Xe tôi buộc phải dừng, chờ xe bus đi qua.
Khi xe bus rẽ phải xong, hướng Tràng Tiền - Hàng Khay chuyển đèn đỏ, hướng Hàng Bài - Đinh Tiên Hoàng chuyển xanh.
Không còn cách nào khác tôi bò chậm cố vượt ngã tư.
Ở đầu ngã tư, một chú ***** giơ tay chào.

Tất nhiên là tôi tạt rất đẹp vào lề phải, bung seatbelt, mở cửa hùng dũng bước xuống và bắt đầu to tiếng. Chú **** giải thích rất dài dòng và kết luận trong trường hợp đó, nên dừng hẳn ở lại ngã tư, chờ lượt xanh tiếp theo. Không phạt.

Các bác cho biết chú **** giải thích như thế có đúng không? Nên xử lý thế nào, không lẽ ngã tư nào cũng nẹt ga như trong phim "2 Fast 2 Furious"?

Last edited by a moderator:
Hạng C
4/2/05
576
30
28

Để tránh rắc rối và không cản trở đường của chiều đèn xanh Hàng Bài - Đinh Tiên Hoàng, tốt nhất là bác rẽ phải đi ra Bờ Hồ. Vừa lên chèn chết thằng xe buýt vừa có cơ hội đi một vòng quanh Bờ Hồ, tiện cả đôi đường.