Thảo Luận Chung vượt xe

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh
RE: vượt xe

Còn tôi thì bị phạt vì đỗ ngay trên vạch của người đi bộ, lý do cũng gần giống bác HollowKnight, bị xe khác chèn gnay trước mũi khi đèn xanh, đến lúc đi được thì đã đèn đỏ, bên kia đèn xanh xe ào qua, thế là chết gí không đi được, phía sau cũng có xe khác chèn, không lùi được, CSGT ra gọi vào phạt vì lỗi dừng xe trên vạch kẻ đường của người đi bộ, các chú ấy bảo trừơng hợp đấy phải đi luôn,

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.382
113

Trích đoạn: luckydog

Em chưa ra Hà Nội lần nào nên bác nói cái vụ ngã tư gì đó thì em mù tịt. Em chỉ biết có mấy cái nguyên tắc khi vô đường giao nhau thôi.
Vô đường giao nhau thì xử lý theo trình tự sau, bảo đảm đúng luật ( vì luật dạy như thế mà ) :D
1/. Quyền bình đẳng ( nghĩa là xe nào đến trước thì đi trước, nếu mình đến trước thì xe ưu tiên cũng phải nhường đường )

Vụ này bác phải nói một cách chính xác là xe đang ở trong giao lộ có quyền ưu tiên cao nhất, chứ nếu mới đang đi đến thì phải nhường đường cho xe ưu tiên.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: minhtit

Còn tôi thì bị phạt vì đỗ ngay trên vạch của người đi bộ, lý do cũng gần giống bác HollowKnight, bị xe khác chèn gnay trước mũi khi đèn xanh, đến lúc đi được thì đã đèn đỏ, bên kia đèn xanh xe ào qua, thế là chết gí không đi được, phía sau cũng có xe khác chèn, không lùi được, CSGT ra gọi vào phạt vì lỗi dừng xe trên vạch kẻ đường của người đi bộ, các chú ấy bảo trừơng hợp đấy phải đi luôn,
Tui đi 2 bánh, bị y như bác = phạt = 4 chịt :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Cái chuyện tiến thoái lưỡng nan, rồi sinh ra việc cho ***thiệt khổ khi vướng như thế: Mình không đi được (Vì kẹt), người khác thúc, kẻ kia chặn: Và***không thấy từ đầu: Túyt....tú, vui thì cho qua, buồn thôi ta ở lại.

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Tôi thì lại không hiểu tại sao các bác phàn nàn nhiều thế. Chứ tôi thì đường đông quá mà kẹt lại trên vạch người đi bộ cũng đã đôi ba lần, hoặc đi qua đèn vàng cũng nhiều, nhưng chưa lần nào bị phạt. Xem ra CSGT cũng đâu phải vô lý lắm? [8|]

Hạng B1
2/12/08
56
2
0
55
Đà Nẵng
Re: RE: vượt xe

Theo tôi, đầu tiên muốn vượt xe phải quan sát phía trước xe định vượt, các việc khác thì các bác đã nói rồi, tui chỉ có thêm kinh nghiệm là ước lượng cự ly giữa xe định vượt và xe ngược chiều, nếu xe ngược chiều là tốc hành thì phải dự phòng khoảng cách xa vì các bác này chạy nhanh lắm, không ước lượng kịp đâu, đối với xe ngược chiều là xe tải thì yên tâm hơn vì dù sao bác này cũng chạy với tốc độ chậm.
Quan trọng là nếu đã quyết định vượt là phải vượt và sẵn sàng xử lý, không được lừng khừng.

Hạng B1
2/12/08
56
2
0
55
Đà Nẵng
Re: RE: vượt xe

một số bác hơi lạc đề về chủ đề vượt xe như đưa tình huống đỗ xe, lấn trái, bị phạt,... hay là các bác xem mình lập thêm chuyên mục các chủ đề này đi.