Hạng B2
25/4/19
153
609
94
37
Ngồi trên xe vứt rác bừa xuống đường là hành động xấu xí và không đẹp một tí nào đối với những người đang ngồi trên xe ô tô.

Vứt rác trong xe ra ngoài đường: Hành động xấu xí của những người ngồi ô tô

Nếu là xe biển vàng có thể đổ lỗi cho khách họ thả xuống đường mà tài xế không phản ứng kịp. Còn xe gia đình mà tiện tay thả rác xuống đường thì mình chê mạnh.

Dừng đèn đỏ, hạ kính xe tiện tay quăng rác ra đường chắc là hành động quen tay của nhiều người, nhỏ thì tàn thuốc, lớn vì cái chai cái bịch gì đó,...

Chạy trong nội thành còn đỡ, chứ ngoài cao tốc nhiều lắm cái thể loại này, đặc biệt là đi sau xe khách, vài lần thấy khách của mấy hãng Futa quăng thẳng xuống đường bịch ói. Ai mà đụng trúng chắc sang chấn tâm lí.

Suy nghĩ "tiện tay" của nhiều người là hành động xấu xí quá. Đi đâu thì kiếm thùng rác còn không chịu khó nhét vô túi mang về nhà vứt đi. Ăn được dùng được mà vứt đúng chỗ thì không làm được.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.470
2.218
113
48
TP.HCM
Cục bộ là ngồi xe ô tô mà vứt rác xuống đường
Rộng hơn là thói quen ứng xử với rác và vệ sinh nơi công cộng
Rộng hơn nữa là cả văn hóa công cộng
Rộng hơn nữa là văn hóa, giáo dục và kỷ cương, kỷ luật của cả một đất nước
Nói chung là không phải dạng vừa mà phải là dạng rộng
Hehe

Hạng D
24/2/20
4.512
7.461
113
37
Tất cả là do giáo dục thôi, ko phải nói hay chứ 2 đứa con của em (11t và 3t) ko bao giờ dám vất rác tầm bậy và chen lấn khi đi siêu thị, em đã từng dừng xe trên quốc lộ 1A chỉ để thằng nhóc 3t xuống đường nhặt hộp sữa uống hết của nó vì dám vứt ra cửa số .

Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Haizz nói ra cũng ngượng nhưng thật sự mình và cũng đã từng như vậy. Lúc mới mua xe cứ tiện tai là vứt mấy thứ linh tinh như tăm, kẹo cao su xuống đường. Cá nhân mình cũng đã cố gắng ko vứt bừa nữa và cũng đang tạo thói quen cho con mình. Đã mua 1 hộp đựng rác mini tạo cảm hứng cho con mình bỏ rác vào đấy ko vứt bừa nữa.

• Like
Reactions: npt