Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
10/1/11
543
10
28
richy nói:
Bà mịa nó cứ lên phát biểu là kiềm được lạm phát. Đi chết mịa hết cho Dân nhờ
ấy ấy chết hết ai chống lạm phát cho bác. tình hình này em lôi cái cánh én ra đi lại là thượng sách.

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
dawmyl nói:
Nhà máy Dung Quất dùng có sứ mạng chính trị là để "xoá nghèo" cho miền trung không cần hiệu quả kinh tế! em còn nghe rằng nhà máy Dung Quất sử dụng công nghệ lọc dầu của Nga không lọc được dầu khai thác ở biển Đông nên phải nhập dầu từ Trung Đông, còn dầu khai thác ở biển đông thì bán cho nước khác.
Chắc chắn không phải của Nga.

Tập Lái
23/12/10
16
1
3
dawmyl nói:
Nhà máy Dung Quất dùng có sứ mạng chính trị là để "xoá nghèo" cho miền trung không cần hiệu quả kinh tế! em còn nghe rằng nhà máy Dung Quất sử dụng công nghệ lọc dầu của Nga không lọc được dầu khai thác ở biển Đông nên phải nhập dầu từ Trung Đông, còn dầu khai thác ở biển đông thì bán cho nước khác.
Nó lọc được bác à, nghe thằng bạn làm bên PV Oil nói xăng Dung Quốc chứa nhiều lưu huỳnh nên không xài được, phải chở ra nước ngoài nhờ người ta khử bớt lưu huỳnh rồi chở về => giá thành phẩm đội lên, nghe đâu tính ra nó có giá hơn 20k/lit vào thời điểm xăng bên ngoài có 16k một lít.

Hạng B2
5/7/08
385
139
43
HCM
Sau tết không món hàng thường dùng nào của mình tăng dưới 10% về giá so với tháng 1, vậy mà lạm phát tăng chưa tới 7%, pó toàn thân ới kiểu tính lạm phát của các nhà kinh tế học ở VN. Đầu tháng 3 tăng giá điện, cuối tháng 3 tăng giá xăng, sang đầu tháng 4 vật giá lại tăng khoảng 10% so với đầu tháng 3 nữa rồi tháng 5 tăng lương vẫn lạc hậu so với thời giá.

Em thấy ngồi la ,trách cũng chẳng giải quyết được gì.Bên UK xăng từ đầu năm 2010 có 98 pence,đến hôm qua tăng lên 1,4 pounds 1litre ( = 49k VND đấy ạ) ,các nước như Thổ Nhĩ Kỳ thì cũng tầm 55k 1 litre roài.NN mình trợ giá từ rất lâu nên giờ ngân quỹ bình ổn giá đã cạn phải tăng thôi,nếu NN mà ko can thiệp để tư nhân tự niêm yết chắc lên 50k từ lâu rồi.Dàn khoan Dung Quất thực sự công năng sản lượng cung cấp 20% nhu cầu, phải tái đầu tư trang thiết bị,vốn bỏ ra,tiền lãi thì chuẩn bị dồn để làm thêm nhà máy lọc dầu nữa may ra mới đủ.Từ trước đến giờ,VN mình toàn phải xuất dầu thô rồi phải nhập lại theo giá quốc tế thì không thể nào mà rẻ so với tình hình chung mãi được.Nếu lạm phát tăng cao thì giảm bớt sự xa xỉ ở các tụ điểm giải trí,nhà hàng về nhà ăn cơm gia đình lại tăng thêm tình cảm với nhau.Ý em khách quan là vậy!Các bác ko hài lòng cũng đừng mắng em.

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Tình hình chung có vẻ sắp có...biến cố lớn ! Để xem phải do chuyện sau đại hội mà ra không ?

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
Các bác toàn đi 4 bánh còn kêu ..he he bà con đi xe đạp khóc à .vui lên các bác , em sống qua thời tem phiếu giờ nhì mây việc này đơn giản.

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
62
TP. HCM
Năm nay xăng tăng giá "quyết liệt" quá, G lại giảm nhiều chắc "quyết tâm" bán xe mua vàng thôi!

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
62
TP. HCM
AllMen Are Brothers nói:
Em thấy ngồi la ,trách cũng chẳng giải quyết được gì.Bên UK xăng từ đầu năm 2010 có 98 pence,đến hôm qua tăng lên 1,4 pounds 1litre ( = 49k VND đấy ạ) ,các nước như Thổ Nhĩ Kỳ thì cũng tầm 55k 1 litre roài.NN mình trợ giá từ rất lâu nên giờ ngân quỹ bình ổn giá đã cạn phải tăng thôi,nếu NN mà ko can thiệp để tư nhân tự niêm yết chắc lên 50k từ lâu rồi.Dàn khoan Dung Quất thực sự công năng sản lượng cung cấp 20% nhu cầu, phải tái đầu tư trang thiết bị,vốn bỏ ra,tiền lãi thì chuẩn bị dồn để làm thêm nhà máy lọc dầu nữa may ra mới đủ.Từ trước đến giờ,VN mình toàn phải xuất dầu thô rồi phải nhập lại theo giá quốc tế thì không thể nào mà rẻ so với tình hình chung mãi được.Nếu lạm phát tăng cao thì giảm bớt sự xa xỉ ở các tụ điểm giải trí,nhà hàng về nhà ăn cơm gia đình lại tăng thêm tình cảm với nhau.Ý em khách quan là vậy!Các bác ko hài lòng cũng đừng mắng em.

Em không dám mắng bác nhưng em thấy lấy giá cả ở VN so với UK, US hay AUS mà bỏ qua yếu tố thu nhập thì nó không được sòng phẳng lắm bác à, ngoài ra vấn đề an sinh xã hội chăm lo của các thằng tư bản bóc lột đó hơn xa thằng không bị bóc lột VN nhiều. Thôi, nói như bác để tự an ủi vậy.

Status
Không mở trả lời sau này.