Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
2/3/07
320
0
16
53
tiktak2x nói:
Bác ơi cho em hỏi có khi không phải, giá dầu thô tăng thì dầu thô khai thác trong nước xuất khẩu giá cao, thu nhập tăng lên đó chảy vào túi ai ợ???

nhân dân bác ợ :confused:

Hạng C
13/4/09
787
5
18
49
SonyVaio nói:
tiktak2x nói:
Bác ơi cho em hỏi có khi không phải, giá dầu thô tăng thì dầu thô khai thác trong nước xuất khẩu giá cao, thu nhập tăng lên đó chảy vào túi ai ợ???

nhân dân bác ợ :confused:
em nghĩ ý bác là "nhăn răng" đúng không ạ

Hạng B1
29/11/10
54
44
18
Nước IQ cao
Toàn nà các bác lém đá .

Bác lào cao cấp , cho em hỏi chút tính toán hỉ .

Xăng ~ 100 USD / barel , Tg 21.000 VNĐ => giá thành về VN =? ( Chưa thuế & Có thuế NK )

:cool::cool::cool:

Hạng C
13/4/09
787
5
18
49
IQ cao nói:
Toàn nà các bác lém đá .

Xăng ~ 100 USD / barel , Tg 21.000 VNĐ => giá thành về VN =? ( Chưa thuế & Có thuế NK )

Việc tăng giá xăng là không sai nhưng thiết nghĩ cũng cần phải công khai thu nhập tài nguyên dầu thô xuất khẩu cho dân đen biết đã sử dụng cho cái gì chứ ạ?

Hạng B2
16/12/09
481
4
18
tiktak2x nói:
IQ cao nói:
Toàn nà các bác lém đá .

Việc tăng giá xăng là không sai nhưng thiết nghĩ cũng cần phải công khai thu nhập tài nguyên dầu thô xuất khẩu cho dân đen biết đã sử dụng cho cái gì chứ ạ?

Ơ, công khai thu nhập thì làm sao dễ dàng ăn chia huh bác [:O]

Hạng B1
23/7/04
90
389
53
53
Hihi, đồng ý với bác manhodessa. Gì chứ cái vụ kêu ca này thì chúng ta kêu giỏi nhất, toàn dân tiểu tư sản thành thị hay còn gọi là tầng lớp thị dân điển hình mà :). Em chắc rằng các bác nhà ta ai cũng có một vài cái nhà, cái xe và tối đi uống bia cũng ko là chuyện lớn, nhưng mà vẫn phải kêu đã :p. Thôi cố lên các bác ơi, ráng kiếm cách cày cuốc để vượt qua thôi, lâu lâu vào CNL xả stress là ok rồi.

tiktak2x nói:
AllMen Are Brothers nói:
Em thấy ngồi la ,trách cũng chẳng giải quyết được gì.Bên UK xăng từ đầu năm 2010 có 98 pence,đến hôm qua tăng lên 1,4 pounds 1litre ( = 49k VND đấy ạ) ,các nước như Thổ Nhĩ Kỳ thì cũng tầm 55k 1 litre roài.NN mình trợ giá từ rất lâu nên giờ ngân quỹ bình ổn giá đã cạn phải tăng thôi,nếu NN mà ko can thiệp để tư nhân tự niêm yết chắc lên 50k từ lâu rồi.Dàn khoan Dung Quất thực sự công năng sản lượng cung cấp 20% nhu cầu, phải tái đầu tư trang thiết bị,vốn bỏ ra,tiền lãi thì chuẩn bị dồn để làm thêm nhà máy lọc dầu nữa may ra mới đủ.Từ trước đến giờ,VN mình toàn phải xuất dầu thô rồi phải nhập lại theo giá quốc tế thì không thể nào mà rẻ so với tình hình chung mãi được.Nếu lạm phát tăng cao thì giảm bớt sự xa xỉ ở các tụ điểm giải trí,nhà hàng về nhà ăn cơm gia đình lại tăng thêm tình cảm với nhau.Ý em khách quan là vậy!Các bác ko hài lòng cũng đừng mắng em.
Bữa em có đọc lướt qua thông tin họp đại biểu Quốc Hội bàn thảo về tái đầu tư 3500 tỷ đồng lợi nhuận từ xuất khẩu dầu thô hay từ nhà máy lọc dầu Dung Quất ( e ko nhớ lắm nên ko biết chính xác ko?) vào tập đoàn Petrolimex, bàn cãi việc phân ra 3 dự án hay chỉ tập trung nguồn vốn trên vào 1 dự án.Các bác thảo luận,tranh cãi nên e ko theo dõi kỹ,chỉ nhớ là đã thông qua tập trung 1 dự án cuối phải minh bạch,kỹ lưỡng và chính xác.Em nắm vậy thôi,có bác nào theo dõi thì thông báo thêm ( mà e nghĩ đó tầm vĩ mô đã rồi mình cũng ko cần quan tâm kỹ làm gì )!

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
Sao lại kêu ca ở đây nhỉ?
Không có đánh giá gì về chuyện này ư?
---------
NN đã tuyên bố thả nổi giá xăng dầu từ cú tăng trước, có nghĩa là đừng mong trợ giá xăng/dầu nữa. Giá dầu thế giới lên cao chót vót thì giá của mình không tăng mới lạ.
100$/barrel*7(barrels/ton)*21000/1000~14k/lit chưa thuế, phí vc gì hết.
  • Giá xăng dầu tăng->lạm phát tăng
  • Chống lạm phát-> tăng lãi suất
  • Chống giảm phát->giảm lãi suất
Xem ra phải chấp nhận 1 giai đoạn giảm phát cho đến khi xuất hiện điểm cân bằng->lãi suất chưa thể hạ được-> chứng/BDS tèo?
Một cậu đàn em thông báo: dự trữ ngoại tệ chỉ còn 5b?

ds
Tập Lái
20/6/06
33
0
0
xăng lên có lẽ là vì cái này:
Dựa trên thông báo này thì các bác sẽ có giá mới không lâu nữa khi nhà máy ngừng hẳn hai tháng 7-9.
Còn dầu đầu vào cho Dung quất thì có hai nguồn:
dầu ngọt: lấy từ bạch hổ, chua: lấy từ bạch hổ+ dubai ( 5:5/1).
Giá đắt là do công vận chuyển cao+ etc:)... thôi các bác vì vị trí không thuận lợi.

Nhưng có cái lợi là ít phải dùng $ để nhập xăng - cái này cực tốt trong thời điểm bây giờ

Còn lợi nhuận bán dầu thô thì hình như 50% nộp NSNN, 50% PVN đem tái đầu tư. Chi tiết đến đâu và có hợp lý hay không, các bác vào trang của PVN xem tốc độ "đẻ" ra công ty và tập đoàn con của PVN thì sẽ thấy ngay thôi.
Em thì chỉ ức chế vụ cái gì cũng tăng vài chục %, vậy mà cục thuế nó vẫn chỉ khấu trừ cho em có 4 tr đồng/ tháng để tiêu, cho em 1,6 tr/ tháng để nuôi con trong khi riêng tiền học trường công em nộp cho nó có hóa đơn đàng hoàng đã là 500k/ tháng. Tiền sách vở, tiền xăng đưa con đi học, tiền ăn uống, thuốc men, ốm đau: tất tật còn 1,1tr. Hình như Mụ Cúc - người nghĩ ra cái luật thuế đó là người không có con thì phải.
Thêm thông tin cho các bác: hôm nọ em cho con đi khám ở viện Nhi: tiền khám: 390k, bác sỹ1 hỏi đau bụng sao... rồi chuyển sang khám bác sỹ 2 chuyên khoa tiêu hóa bắt nộp thêm 195k, tổng cộng mất gần 600k mà cuối cùng vẫn không biết bệnh vì bảo phải đi nội soi, siêu âm, thử test, thử máu...., tổng hết xét nghiệm trong ngày, em phải trả 5 tr. Nghe xong ôm con chạy làng luôn, về tự cho uống thuốc.

Hạng F
5/3/05
8.717
74.967
113
đây
giao hàng tính thêm 10.000 tiền xăng, khách nó trừng mắt lên: sao đắt thế :mad: và không mua nữa...

Status
Không mở trả lời sau này.