Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Có lẽ em không hiểu thiệt ...và cái video cũng không nghe được (bị đứng hình)

Thôi thì thử đoán mò
Nếu như P (tại chổ, người trong xe, người ngoài xe mở capôt) , bác nhấn thừ từ thử xem có kêu không vì tua máy cũng lên, nếu có thì là bộ phận liên quan đến cam+accessory

Còn nếu không kêu thì bỏ qua vấn đề dây cam+accessory, là vấn đề khác

Nên nhớ vài loại xe sẽ không lên được 2500rpm nếu xe không di chuyển
Xe em thì kéo lên phát 5000 vẫn ok ! Nếu để ko tải ga lên thì nó ko kêu như khi gài số D để đi. Em thì đang lăn tăn sợ cái trục cam hút ( trục đằng trước có bánh răng to, xe em chạy xích cam ) nó kém hoặc tắc ! Dầu thì em vẫn thay đều đặn nhưng nay mở nắp thấy có cặn bán ở nắp vặn.

Hạng F
29/10/16
11.610
22.336
113
Pháp
Xe em thì kéo lên phát 5000 vẫn ok ! Nếu để ko tải ga lên thì nó ko kêu như khi gài số D để đi. Em thì đang lăn tăn sợ cái trục cam hút ( trục đằng trước có bánh răng to, xe em chạy xích cam ) nó kém hoặc tắc ! Dầu thì em vẫn thay đều đặn nhưng nay mở nắp thấy có cặn bán ở nắp vặn.
Nói tóm lại là xe bác là xích, thì vấn đề kêu là do mòn của dây xích, nếu nhu thay thì bộn tiền, khác với dây cam cao su.
Do đó nếu xe bác chạy nhiều thì tiếng kêu ngắn và kiểu va chạm là do sên với bánh răng trục cam.
vì em không biết xe bác
.
Thay hay không thì không ảnh hưởng đến xe nếu như xích cam, nó chỉ kêu, chứ đứt thì chưa thấy ngay cả 500K.
Còn cặn thì phải thừ theo cách là dùng dầu dởm sau đó dùng dầu tốt (em có post rồi), nhưng khả năng vẩn kêu vì là xích kim loại ....bác cứ lấy quy tắc xe đạp là ra thôi với dây sên trùng, bộ bánh răng mòn với líp mòn ...
Em viết lại là nếu là xích sêm cam thì chỉ ....kêu chứ không bể máy đâu
Nếu muốn thử thì bác thử nhớt đặc hơn thí dụ như W40 hay W50
Thật là mà bao nhiêu cây số ?? đừng nói là 200K nha :):)

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Nói tóm lại là xe bác là xích, thì vấn đề kêu là do mòn của dây xích, nếu nhu thay thì bộn tiền, khác với dây cam cao su.
Do đó nếu xe bác chạy nhiều thì tiếng kêu ngắn và kiểu va chạm là do sên với bánh răng trục cam.
vì em không biết xe bác
.
Thay hay không thì không ảnh hưởng đến xe nếu như xích cam, nó chỉ kêu, chứ đứt thì chưa thấy ngay cả 500K.
Còn cặn thì phải thừ theo cách là dùng dầu dởm sau đó dùng dầu tốt (em có post rồi), nhưng khả năng vẩn kêu vì là xích kim loại ....bác cứ lấy quy tắc xe đạp là ra thôi với dây sên trùng, bộ bánh răng mòn với líp mòn ...
Em viết lại là nếu là xích sêm cam thì chỉ ....kêu chứ không bể máy đâu
Nếu muốn thử thì bác thử nhớt đặc hơn thí dụ như W40 hay W50
Thật là mà bao nhiêu cây số ?? đừng nói là 200K nha :):)
Xe em mới dc 12v ! Xích cam thay thì ko đắt lắm ! Em sợ cái cục cam hút ( bắnh răng to đằng trc nó có vấn đề ) hoặc có thể xích trung do búa tăng xích đã kém ) có kèm ảnh minh hoạ

Attachments

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.610
22.336
113
Pháp
Xe em mới dc 12v ! Xích cam thay thì ko đắt lắm ! Em sợ cái cục cam hút ( bắnh răng to đằng trc nó có vấn đề ) hoặc có thể xích trung do búa tăng xích đã kém ) có kèm ảnh minh hoạ
Không có sao đâu, nếu như bác thật sự muốn thay thì thay luôn cả các bánh răng trục cam , canh hơi khó là vì twin-cam (hình như có đồ chận ở xylanh 1) vác poulie phụ, thay cả bơm dầu thì bác sẽ rất an tâm,
Nếu rẽ thì nên thay toàn bộ ...vậy là hết kêu
Thử xích mòn cũng dể mà bác ...

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Không có sao đâu, nếu như bác thật sự muốn thay thì thay luôn cả các bánh răng trục cam , canh hơi khó là vì twin-cam (hình như có đồ chận ở xylanh 1) vác poulie phụ, thay cả bơm dầu thì bác sẽ rất an tâm,
Nếu rẽ thì nên thay toàn bộ ...vậy là hết kêu
Thử xích mòn cũng dể mà bác ...
Vâng ! Xe êm và ngọt nhưng có tiếng kêu nghe khó chịu thâth

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Tiếng kêu như này các bác nhé ! Xe em vẫn đi tạm ko ảnh hưởng
Tiếng lọc cọc đoạn cuối video là rõ nhất

Hạng F
29/10/16
11.610
22.336
113
Pháp
Tiếng kêu như này các bác nhé ! Xe em vẫn đi tạm ko ảnh hưởng
Tiếng lọc cọc đoạn cuối video là rõ nhất
Không ,có sao, giửa dây cam và bánh răng hơi ....mòn tí, nhưng nếu rẽ thì thay cho nó êm.
Hai là giử lại đợi làm máy thì thay hết từ xú bắpn piston, bielles ... cở 500K;
Nếu thay nhớt thử lấy xxW40 xem sao vì máy cũng 120K.
Nếu muốn kỹ thì xem bài em viết về thay nhớt máy ... kiểu 4 bổn ...

Tập Lái
2/3/23
2
0
1
38
Chào các bác ! Tình hình gần tết muốn làm cái xe ngon ngon để vivu đi chơi tết. Nay em phát hiện xe đi tốc độ 20-30km ga lên thì trên khoang động cơ có tiếng kêu lọc cọc khoảnh 2-3s là mất ( tiếng kêu nghe như tiếng gõ hoặc tiếng vòng bi bị kém ) ! Đi lên cao tốc 80-90km/h thì cũng nghe thấy, giảm hoặc tăng ga cao hơn thì ko nghe thấy.

View attachment 2852209*Ảnh minh họa

Em có ra gara kiểm tra thì đỗ tại chỗ hay lên cầu lại ko nghe thấy nữa. Chỉ khi di chuyển thì bị. Em thì đoán là

1.vòng bi tì dây curoa bị kém nên khi ga nó sẽ kêu
2. Nghi ngờ bị kêu do động cơ bên trong hoặc hộp số
Em làm phép loại trừ ! Hiện tượng 1 bi tì dây curoa mà kêu thì đỗ tại chỗ nổ máy cũng sẽ kêu !
- hiện tượng 2 nghi ngờ do động cơ hoặc hộp số thì em có lên cầu nổ máy gài số di chuyển mô phỏng như ngoài đường thì cũng ko kêu => loại trừ tiếp do động cơ
Giờ chỉ còn hộp số ( e thì vẫn thấy ngọt, ko giật cục gì nên lăn tăn.
nay em có ra gara khác họ xem thì bảo nghi ngờ do cao su chân máy ( dầu thuỷ lực ) kém
Nhờ các bác tư vấn và cách khắc phục. Em trân thành cám ơn ! ( nhiều câu từ em tả hơi dài và ko rõ mong các bác thông cảm )
Em có video cao su chân máy nhờ các bác ạ !

bác đạ tìm ra nguyên nhân chưa bác

Tập Lái
2/3/23
2
0
1
38
Chào các bác ! Tình hình gần tết muốn làm cái xe ngon ngon để vivu đi chơi tết. Nay em phát hiện xe đi tốc độ 20-30km ga lên thì trên khoang động cơ có tiếng kêu lọc cọc khoảnh 2-3s là mất ( tiếng kêu nghe như tiếng gõ hoặc tiếng vòng bi bị kém ) ! Đi lên cao tốc 80-90km/h thì cũng nghe thấy, giảm hoặc tăng ga cao hơn thì ko nghe thấy.

View attachment 2852209*Ảnh minh họa

Em có ra gara kiểm tra thì đỗ tại chỗ hay lên cầu lại ko nghe thấy nữa. Chỉ khi di chuyển thì bị. Em thì đoán là

1.vòng bi tì dây curoa bị kém nên khi ga nó sẽ kêu
2. Nghi ngờ bị kêu do động cơ bên trong hoặc hộp số
Em làm phép loại trừ ! Hiện tượng 1 bi tì dây curoa mà kêu thì đỗ tại chỗ nổ máy cũng sẽ kêu !
- hiện tượng 2 nghi ngờ do động cơ hoặc hộp số thì em có lên cầu nổ máy gài số di chuyển mô phỏng như ngoài đường thì cũng ko kêu => loại trừ tiếp do động cơ
Giờ chỉ còn hộp số ( e thì vẫn thấy ngọt, ko giật cục gì nên lăn tăn.
nay em có ra gara khác họ xem thì bảo nghi ngờ do cao su chân máy ( dầu thuỷ lực ) kém
Nhờ các bác tư vấn và cách khắc phục. Em trân thành cám ơn ! ( nhiều câu từ em tả hơi dài và ko rõ mong các bác thông cảm )
Em có video cao su chân máy nhờ các bác ạ !

xe em bị giống y xe bác,cũng chưa tìm dc nguyên nhân nó bị gì, lâu nay e bật nhạc nghe cho đỡ nghe tiếng gõ