Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Dung_Si nói:
accessories thanhphuc nói:
sài này cũng tốt cho da và xe, nhưng mùi nhiều quá cũng không tốt hóa chất mau hư dàn lạnh nhé bàc

Bác nói chính xác, cái mùi nó kinh quá, lúc lau nội thất ngửi phải mùi nó em muốn ọe ọe :mad:, sao hãng nó ko làm loại có mùi thơm cho dễ chịu tí nhễ ?!.

? cái này bôi ngoài xe sao có mùi ạ? còn loại bôi trong xe (bảo dưỡng da) của Sonax thơm lắm bác, mùi xe xịn sao nó ra mùi đoá, có mấy chiếc Ls460 bão dưỡng thường xuyên, mở cửa hít một cái thấy mê rồi :D. Hồi xưa e cứ tự hỏi sao xe xịn nó cứ thơm thơm mùi gì, giờ mới bít do công nghệ thuộc da xịn và hoá chất bảo dưỡng da!

Hic cái thớt từ 2010 giờ đúng 2013 có bác moi lên...thời gian trôi nhanh thật tính ra từ lúc e mày mò oánh bóng chăm sóc xe đến giờ gần 8 năm :D. Update tý: giờ e chơi tới paint correction, paint restoration roài, đang ngâm cứu :D.

Hình demo (cái này e post bên topic tuyệt đỉnh đánh bóng rùi mà link hình die hết, cha thèng photobucket!
Paint correction làm cho mặt sơn trở về nguyên bản và phản xạ ánh sáng một cách chính xác nhất, tạo độ bóng trong, sâu và mượt :D
Paint restoration phục hồi sơn xe cũ, ko muốn sơn lại làm mất sơn gin (thường thấy ở xe cổ) thì cái này rất rất khó :D
Mặt sơn xe này nếu nhìn bình thường các bác sẽ thấy nó vẫn sáng bóng, nhưng soi đèn thì hoàn toàn khác :D
Before:
Xe em vừa làm xong SONAX PremiumClass Nano Paint Protect

After

so sánh:

cám ơn các bác đã quan tâm!

Hạng B2
6/12/12
368
6
18
30
Cần Thơ Cité
Sori a Kombat khi vào đây Post bài khai quật lại ạ,
Tại e muốn tham khảo qua a về Những điều cần lưu ý khi bảo dưỡng xe định kì ạ, và cách chăm sóc nội ngoại thất của xe nữa a ạ, hihi xe e là picanto TH 2012

Xin Cảm ơn a đã đọc nha,

Mong tin a ạ ^_^

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Hì xe form mới 2012 hả bác, ngon thì bác mua bugi iridium và xài nhớt motul xe chạy êm như Lexus lun. :D
Nội thất da e khuyên bác nên bảo dưỡng từ đầu, nếu bác ít đi, 1 tháng bác bôi bảo dưỡng da 1 lần, e chưa xài các loại khác nhưng e thấy Sonax mùi nó thơm.
Sẵn bào dưỡng da thì bác bôi bảo dưỡng mấy roang cao su cửa, dưới nắp capo hình như có cũng có. Cho nó bền, đóng cửa nghe phịch phịch như BMW :D
Hạn chế mở cửa vì bụi lắm, hạn chế lấy gió ngoài, nếu lấy thì phải thay lọc máy lạnh thường xuyên!
Thấy mặt đồng hồ bụi, nên thổi trước (dùng cái xịt áp lực mấy tiệm rửa xe hay dùng để thổi khô á) làm vậy đỡ xước mặt đồng hồ, chứ lau khô là pó tay! Ko thì xịt nước hay cái sonax interior cleaner cho ướt rồi dùng khăn micro fiber lau đi!
Khi lau quẹt ngang 1 phát ko đè khăn, trở mặt khăn làm lần thứ 2.

Kính thì xe thì bác nên dùng hoá chất tẩy rửa chuyên dụng để cho nó sạch và trong nhất là khi đi trời mưa, hạn chế gạt nước khi xe quá bụi ở kính trước (do đi đường đất đỏ v.v..) chịu khó xuống lấy chai nước suối tưới lên trước rồi gạt. Nếu cần quá mà ko dừng đc thì bấm xịt nước, giữ luôn tay 5-10 giây luôn, ko nhấp nhấp để cho nó xịt nhiều nước. Làm vậy kính đỡ xước lắm. Qua chỗ bác Khắc Trung hỏi mua 2 cây gạt nước xịn :D.
Còn ngoại thất thì chịu khó, thấy bụi ko lau ko sờ, chỉ có xịt nước mạnh để rửa. Rử xe 2 vùng nửa dưới rửa pad riêng, nửa trên rửa pad riêng, vì vùng dưới dơ hơn và dính cát nhiều hơn.
Nên đánh bóng 1 lần, kể cả xe mới, sau đó bảo dưỡng và rửa xe đúng cách cả năm sau mới phải đánh bóng.

Được thì như e trước, 1 - 2 tuần lên Sonax rửa 1 lần, bôi bảo vệ trong ngoài. :D. E chỉ bác làm như trên, bảo đảm Bảo dưỡng hơn xe bạc tỷ ngoài đường luôn! [D:]
Cứ như thế 2 năm nữa, xe bác vẫn gọi là Showroom condition! :D

Hạng B2
6/12/12
368
6
18
30
Cần Thơ Cité
Dạ vâng a trai ở Úc Đại Lợi vẫn chỉ bảo thằng e sinh viên nhiệt tình quá, đúng là Bậc thầy về Car Care mà e cần phải học nhiều ạ,

Những điều a nói ở trên là một phần mà e muốn hỏi a về việc bảo dưỡng xe với Sonax, e yêu mỗi loại nầy vì Metro Cần thơ có đủ các loại cần thiết nhất, hihi

E thì ko có ở Sg nên ko ra ĐBP nhâm nhi cafe ngồi ngắm xe đc ợ, nên rất ngại ra ngoài rửa xe,
Trong tuần sau chắc e sẽ đi xịt gầm cho e nó sạch sẽ cái đã, còn list sonax e có đc một số như sau, mong đc a chỉ thêm nha:

SONAX Gloss Shampoo Concentrate (Rửa xe)
SONAX Car Polish (Đánh bóng sơn)
SONAX CarInterior Cleaner (Dọn nội thất)
Sonax Cockpit Spray
SONAX Leather Care Lotion (Bảo dưỡng và làm sạch da)
SONAX Rubber Protector (chuyên để bảo dưỡng doăng cửa.)
Sonax High Speed Wax
Leather Care Foam - dạng bọt - tích hợp cả cleaner và conditioner hoặc là Leather Care Lotion - dung dịch dưỡng
Sonax Polish&Wax

Hihi, cái cảm giác tự mình rửa xe thì khỏi phải bàn thêm, rất là mê mệt a ạ, hihi

E có đọc sơ cái manual của sonax Polish, thấy cũng có thể DiY nhưng e chưa làm bao giờ nên mong a Kombat truyền e ít mẹo nhé, hiiii

E xin cảm ơn ạ, ^_^

• Like
Reactions: Duytruong455
Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Chăm sóc kính:
[link]http://www.youtube.com/watch?v=GnRmdV1Ny-4[/link]

Từ từ chia sẻ hehe, ráng chăm sóc cho nó bóng thế này nhá: :D

Hạng B2
6/12/12
368
6
18
30
Cần Thơ Cité
Dạ nhìn chói loá lun, hihi e có Túm đc một ít Quy trình dọn xe xin đem lên cho bác Kombat Chỉ bảo những điều cần nhất, do e thì chưa có máy Mài nên sẽ chủ yếu đánh bằng tay O_O

Xin trích của một Gara auto751

Quy trình đánh bóng sơn xe:
Trước hết, bản chất của lớp sơn là đã được phủ 1 lớp 2k khá dày phía ngoài để bảo vệ. 2k tức là 2 thành phần: bóng và cứng. Do vậy, những vết xước nhẹ chưa chạm đến sơn thì hoàn toàn có thể đánh bóng được mà không lo bị mòn. Nếu đánh đúng kỹ thuật thì vài chục lần cũng chưa mòn đến lớp sơn.

Trước khi đánh bóng, phải kiểm tra kỹ xem trên bề mặt có dính tạp chất: bụi sơn, nhựa đường, băng keo, phân chim hay không, nếu có thì cần phải vệ sinh kỹ bằng hóa chất chuyên dụng.

- Đánh bước 1: Phớt lông cừu + xi phá + máy đánh bóng. Đánh cuốn chiếu cho đến khi xong toàn bộ xe. Đây là bước khó nhất, nếu thợ tay nghề kém sẽ bị bết xi (những vệt xi lấm tấm) hoặc làm mặt sơn xoáy thành các vòng tròn do đưa máy không đều tay. Mục đích của bước này là xóa hết các vết xước dăm (do quẹt cành cây khô, hoặc rửa xe không đúng quy cách bị lẫn đất cát làm xước bề mặt sơn…) và tạo độ bóng cho bề mặt sơn. Thời gian thực hiện khoảng 2 tiếng tùy theo tình trạng sơn. Đánh xong bước này bề mặt sơn cũng đã khá bóng. Sau khi đánh cần soi đèn kỹ để xem còn chỗ nào xước không thì xử lý cho hết.

- Đánh bước 2: Đánh bóng bề mặt. Dùng phớt mút đánh với xi bước 2 để làm bóng bề mặt sơn. Bước này làm rất nhanh mất khoảng gần 1 tiếng. Sau khi đánh xong, bề mặt sơn sẽ sáng bóng. Đa phần các cơ sở nhỏ thường bỏ qua bước này, chỉ làm bước 1 xong là … giao xe.

- Đánh bước 3: Phủ Wax bảo vệ sơn. Hoặc có thể phủ Carnauba cao cấp tùy từng cơ sở có hoặc không. Chất lượng wax thì phụ thuộc vào giá tiền. Loại này không bao giờ có hàng rẻ mà tốt cả. Phủ bằng mút sau đó xoa lại bằng khăn mềm cho đến khi bề mặt sơn sáng bóng. Sau khi phủ, bề mặt sơn sẽ mịn như nhung, sờ vào thấy mướt tay, là đạt yêu cầu. Lớp phủ tốt sẽ có tác dụng trong vài tháng, có rửa xe cũng không bay. Sau đó có thể phủ lại.
Tổng thời gian làm khoảng từ 3 đến 3 tiếng rưỡi / 1 xe.

E thì thấy chỉ có chai Sonax Speed ở Metro à, híc còn cái Wax thì ko thấy a ạ

Hạng D
9/1/07
2.084
2.127
113
Hồ Chí Minh - Trà Vinh
xe em mới phủ nano nhưng em muốn sữ dụng chai đánh bóng nhanh của liqui để phủ thêm 1 lớp nữa thì nó có ảnh hưởng tới lớp nano ko bác?!

Hạng B2
3/12/16
349
107
43
54
Bác chủ sài sonax nano paint protech
Bây giờ ra sao rồi ? có Bác nào đã sài mà hiệu quả không ?

Hạng B2
3/12/16
349
107
43
54
Các Pác đi đâu hết rồi.
Chắc Nano cũng mai một, rồi tàn phai theo năm tháng.