Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Xe oto du lịch có gắn baga trên mui được chất cao bao nhiêu?

Ở sì gòn mà chở vầy là mệt túi nha ?

Theo như trả lời của ông này thì OK bác ợ.
Đáp :Chở hàng trên nóc mui xe hay chở hàng trên thùng xe đều được phép nhưng phải tuân thủ đúng quy định về khích thước của xe khi tham gia giao thông theo quyết định số 4597/2001/QĐ-BGTVT của Bộ giao thông vận tải. Nói một cách đơn giản khi chất hàng lên xe, dù trên nóc hay trên thùng xe, thì kích thước chiều dài, chiều rộng, chiều cao của xe khi tham gia giao thông đều phải khống chế trong phạm vi cho phép. Xe bạn lái thược loại xe 7 chỗ, dòng đa dụng, tải trọng toàn bộ nhỏ hơn 5 tấn thì khích thước cho phép lớn nhất khi tham gia giao thông như sau :

[BCOLOR=#ffffff]a, Chiều dài không quá 12,20m[/BCOLOR]

b, Chiều rộng không quá 2,50m

c, Chiều cao không quá 1,75 lần khoảng cách giữa tâm và vết tiếp xúc của hai bánh sau. Vì vậy khi chất hàng trên nóc xe bạn cần chú ý đến các kích thước trên để không vị phạm luật giao thông đường bộ. Bạn nên nhớ rằng trong nghị định quy định về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ (gọi tắt là Nghị định 152/2005/NĐ-CP )cũng đã chỉ rõ vấn đề vậnchuyển hàng phải tuân theo quy định trong điều 32 của nghị định này

Hạng B2
23/7/14
341
481
63
36
Em xin góp ý một tí ạ

H[sub]max[/sub] £ 1,75 W[sub]T[/sub]
Trong đó: H[sub]max[/sub]: Chiều cao lớn nhất cho phép của xe (Hình 1);
W[sub]T[/sub]: +Khoảng cách giữa tâm vết tiếp xúc của hai bánh xe sau với mặt đường, trường hợp trục sau lắp bánh đơn (Hình 1a).
+ Khoảng cách giữa tâm vết tiếp xúc của hai bánh xe sau phía ngoài mặt đường, trường hợp trục sau lắp bánh kép (Hình 1b).

[xtable=skin1]
{tbody}
{tr}
{td=319x@}
{/td}
{td=319x@}
{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Thí dụ xe bác có khoảng cách giữa tâm của 2 bánh xe là 1.5m thì chiều cao tối đa của xe là 1.5 x 1.75 = 2.625m.
Tâm của 2 bánh xe có nghĩa là giả sử mình chẻ cái xe ra làm 2 theo chiều dọc thì tâm của xe được tính từ điểm đó phải không ? Theo như trong 2 cái hình thì tâm của xe là chổ cái chữ W[sub]T[/sub] đúng không mấy bạn ? Mà tâm mấy xe du lịch thường khoảng 1m đổ lại. Vậy là chiều cao tối đa của xe 1*1,75 = 1,75m.
Nhưng mình hiểu ở đây chiều cao tối đa của xe là chiều cao của cả xe và hàng hóa trên xe cộng lại (bởi thế xe buýt 2 tầng mới nói chỉ đc cao tối đa 4,2m không thôi vướng dây điện). Với xe 5 chổ nó thấp không nói gì, còn xe 7 chổ nội cái xe không đã cao 1,6 đến 1,7m rồi thì sao chở hàng ta ?

Hạng B2
4/5/07
189
233
43
có bác nào minh họa cụ bằng hình ảnh thể điểm c trong câu trả lời trên giúp em đc ko. Tks!

Hạng D
10/9/08
2.884
6.149
113
Em xin góp ý một tí ạ
1. Quyết định 4597/2001/QĐ-BGTVT hết hiệu lực rồi nhé các bác, nó đã được thay thế bằng quyết định 24/2006/QĐ-BGTVT ngày 20/2/2006.
2. Về công thức tính chiều cao, em thấy có bác nêu là 1.75 x bán kính bánh xe là không chính xác ạ. Theo khoản 4.1.1.

Cái 24/2006/QĐ-BGTVT này cũng hết hiệu lực rồi bác à ! Mà hình nó dành cho nhà sản xuất xe thôi.
http://luatvietnam.vn/default.aspx?...2AE4-A148-4BD7-AE71-9620E6B2AB1B/default.aspx

• Like
Reactions: senorita16
Hạng D
18/12/10
2.040
2.497
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Thông tin của bác tuan_31 rất rỏ ràng, dễ hiểu, lôgic khi có liên quan giữa khoảng cách giữa tâm của 2 bánh xe và chiều cao tối đa. Nếu quyết định 24/2006/QĐ-BGTVT này áp dụng được cho các dòng xe SUV gia đình 7, 8 chổ thì hay quá.

Mình rất trân trọng ý kiến từ mọi phía của AE OS, hiện nay có 3 nhóm: khẳng định luật cho phép, khẳng định luật không cho phép, và nhóm không biết. AE trên OS cũng không thiếu người có hiểu biết sâu, rộng, nhưng quả thật để hiểu đúng ngôn từ trong luật, trong nghị định đã khó, vì vậy vận dụng những nội dung của luật, nghị định vào thực tế cho đúng một cách tâm phục, khẩu phục càng khó hơn.

Túm lại, đến thời điểm này, mình vẫn còn mù mờ về cách vận dụng các điều khoản của luật, nghị định vào hành vi sắp xếp hành lý trên mui của dòng xe SUV gia đình 7, 8 chổ, là có phù hợp với qui định hay không. Trên thực tế, dòng xe SUV này việc sắp xếp hành lý gọn trên mui, ràng buộc cẩn thận, thường thấy lưu thông rất phổ biến tại SG và các tỉnh thành.

Hạng D
18/12/10
2.040
2.497
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Thông tin của bác target_locked....bác làm mình "trớt wớt" luôn...lại tiếp tục học hỏi thêm dzậy.....hehehe..Cám ơn các bác!

• Like
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Tâm của 2 bánh xe có nghĩa là giả sử mình chẻ cái xe ra làm 2 theo chiều dọc thì tâm của xe được tính từ điểm đó phải không ? Theo như trong 2 cái hình thì tâm của xe là chổ cái chữ W[sub]T[/sub] đúng không mấy bạn ? Mà tâm mấy xe du lịch thường khoảng 1m đổ lại. Vậy là chiều cao tối đa của xe 1*1,75 = 1,75m.
Nhưng mình hiểu ở đây chiều cao tối đa của xe là chiều cao của cả xe và hàng hóa trên xe cộng lại (bởi thế xe buýt 2 tầng mới nói chỉ đc cao tối đa 4,2m không thôi vướng dây điện). Với xe 5 chổ nó thấp không nói gì, còn xe 7 chổ nội cái xe không đã cao 1,6 đến 1,7m rồi thì sao chở hàng ta ?

có bác nào minh họa cụ bằng hình ảnh thể điểm c trong câu trả lời trên giúp em đc ko. Tks!
Có phải khoảng cách giữa tâm và vết tiếp xúc của hai bánh sau bằng 1/2 chiều dài cở sở xe ko bác?

• Like
Reactions: gato2k
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Thông tin của bác tuan_31 rất rỏ ràng, dễ hiểu, lôgic khi có liên quan giữa khoảng cách giữa tâm của 2 bánh xe và chiều cao tối đa. Nếu quyết định 24/2006/QĐ-BGTVT này áp dụng được cho các dòng xe SUV gia đình 7, 8 chổ thì hay quá.

Mình rất trân trọng ý kiến từ mọi phía của AE OS, hiện nay có 3 nhóm: khẳng định luật cho phép, khẳng định luật không cho phép, và nhóm không biết. AE trên OS cũng không thiếu người có hiểu biết sâu, rộng, nhưng quả thật để hiểu đúng ngôn từ trong luật, trong nghị định đã khó, vì vậy vận dụng những nội dung của luật, nghị định vào thực tế cho đúng một cách tâm phục, khẩu phục càng khó hơn.

Túm lại, đến thời điểm này, mình vẫn còn mù mờ về cách vận dụng các điều khoản của luật, nghị định vào hành vi sắp xếp hành lý trên mui của dòng xe SUV gia đình 7, 8 chổ, là có phù hợp với qui định hay không. Trên thực tế, dòng xe SUV này việc sắp xếp hành lý gọn trên mui, ràng buộc cẩn thận, thường thấy lưu thông rất phổ biến tại SG và các tỉnh thành.
Vậy túm lại, chung quy chỉ tại cái Lật mù mờ mà XXX thổi bắt bậy, ai nhát hoặc có tật giật mình thì mất bánh mì, ai gan lì chịu cãi hoặc xin biên bản thì có khi qua vì anh xxx cũng mù mờ.

Hạng D
10/9/08
2.884
6.149
113
Các bác cứ yên tâm chất hàng thoải mái, bao nhiêu chuyên gia ở đây còn tìm chưa ra cái văn bản quy định chất hàng này nữa mà.

• Haha
Hạng C
24/6/07
876
5.999
93
40
Các bác cứ yên tâm chất hàng thoải mái, bao nhiêu chuyên gia ở đây còn tìm chưa ra cái văn bản quy định chất hàng này nữa mà.

Thật ra thì bác nói cũng có cái lý, đơn giản:
  • Người dân được làm những gì Pháp Luật không cấm
  • Cấm chất hàng lên Baga: Không có trong Luật
  • Nhưng lại dính cái lỗi: Thay đổi kích thước xe!
Do vậy, mời các bác... chiến tiếp!